giải đáp hộ em với !!!

Status
Không mở trả lời sau này.
L

lequochoanglt

xin các anh chị trả lời giúp em những thắc mắc sau :
1. Cô giáo A dạy em rằng Al là kim loại lưỡng tính, phản ứng được với H2O còn cố giáo B lại nói Al không phải là kim loại lưỡng tính , nó chỉ phản ứng với H2O khi có điều kiện ( như là tác dụng với dung dịch NaOH thì AL sẽ td với H2O trước rồi sẽ td với NaOH )
2. Cô A cũng dạy em rằng có thể dùng quỳ tím để phân biệt dd HCl và dd Na2CO3 vì Na2CO3 ko làm chuyển màu quỳ tím .Nhưng cô B lại bảo rằng Na2CO3 là muối giữa KL mạnh và axit yếu ( Na với H2CO3 thì phải ah) nên quỳ tím Na2CO3 sẽ chuyển thành màu xanh ( tính bazơ gì đó --> mong các anh chị nói rõ hơn )

Em không biết nghe theo cô nào và học theo kiến thức nào nên em lập topic này mong mọi người giải đáp giùm em .
Em xin cảm ơn !!!!
Na2CO3 nhúng quỳ tím chuyển thành máu nào thì tùy bạn
đôi khi thì có màu đỏ
như khi td lẫn 1 ít NaHCO3
còn Al td với H2O thì mình ko nghe ai nói
Khi cho Al td với NAOH ko fải nó td với H2O trước mà có có PTHH như sau:
Al + H2O + NaOH->NaAlO2 + H2

O

obama_pro9x

hihihi mình cũng đóng góp ý kiến
1, theo mình được học thì Al,Zn,Cr là oxit lưỡng tính
Al có phản ứng với H20 nhưng chỉ khi Al phản ứng với NaOH thì nó mới phản ứng với nước
2,Na2CO3 là một muối lên các bạn nghĩ nó sẽ ko làm quỳ tím đổi màu nhưng thực ra ở một số bài nhận bít họ cũng cho Na2CO3 hoá xanh

O

obama_pro9x

đây là một số đề bài mà có Na2CO3 hoá xanh
chỉ được dùng quỳ tím hãy nhận bít các chất sau
a,NaHSO4,Na2CO3,Na2SO3,BaCL2,Na2S bít Na2CO3 làm quỳ tím hoá xanh
b,HCl,Na2SO4,NaCl,Ba(OH)2,Na2CO3 làm quỳ tím hoá xanh

D

dominhduy

theo tui na2co3 kô làm quỳ tím đổi màu vì nó là muối mà.
chắc ăn nhất là kêu 2 bà cô tới hỏi cùng lúc.

L

lunvan

xin các anh chị trả lời giúp em những thắc mắc sau :
1. Cô giáo A dạy em rằng Al là kim loại lưỡng tính, phản ứng được với H2O còn cố giáo B lại nói Al không phải là kim loại lưỡng tính , nó chỉ phản ứng với H2O khi có điều kiện ( như là tác dụng với dung dịch NaOH thì AL sẽ td với H2O trước rồi sẽ td với NaOH )
2. Cô A cũng dạy em rằng có thể dùng quỳ tím để phân biệt dd HCl và dd Na2CO3 vì Na2CO3 ko làm chuyển màu quỳ tím .Nhưng cô B lại bảo rằng Na2CO3 là muối giữa KL mạnh và axit yếu ( Na với H2CO3 thì phải ah) nên quỳ tím Na2CO3 sẽ chuyển thành màu xanh ( tính bazơ gì đó --> mong các anh chị nói rõ hơn )

Em không biết nghe theo cô nào và học theo kiến thức nào nên em lập topic này mong mọi người giải đáp giùm em .
Em xin cảm ơn !!!!

Về hiện tượng cho quỳ tím vào muối NA2CO3 làm quỳ tím hoá xanh là đúng đấy bạn ạ. Cô giáo mình nói có 1 số muối đặc biệt làm đổi màu quỳ tím. Còn vì seo thì mình không nhớ lém vì cô chỉ nói qua, cái này sẽ học sau.:)

N

nhoxkutezz

đúng rùi đó.......chuyển màu quỳ sang đỏ hoặc xanh hoặc ko dổi màu dựa vào tính chất mạnh yếu của kim loại và phi kim
:rolleyes:nếu kim lọai mạnh phi kim yếu thì quỳ chuyển màu xanh
:mad:phi kim mạnh, kim loại yếu thì quỳ chuyển sag màu đỏ
nếu phi kim và kim loai đều mạnh như: NaCl chẳng hạn thì quỳ ko đổi màu:):D
@};-@};-@};-@};-

K

kitty0612

hjc theo mình biết thì rõ ràng Al là một KL lưỡng tính mà, Al không thể phản ứng trực tiếp với nước vì nó ko thuộc nhóm I hoặc II trong bảng th( Mg thuộc nhóm II nhưng ko tan) Al chỉ p ư vs H2O trong th có điều kiện thui

H

hoangbach12c2

em mới học lớp 9 mà có niềm say mê hoá vậy ah: nếu là muối của kim loại hoạt động mạnh kết hợp với gốc axit yếu khi cho vào dung dịch qùy tím se làm quì hoá xanh>< với muối tạo bởi gốc axit mạnh kim loại yếu thì làm quì tím hoá đỏ: cô B nói vậy là đúng đấy: chúc em học tốt:

T

trongduc_226

không có kim loại lưỡng tính, chỉ có oxit và hidroxit lưỡng tính thôi bạn!
nói chung, Al phản ứng rất mãnh liệt với H2O theo pt: Al+3H20->Al(OH)3+3H2 nhưng thực ra, bên ngoài lớp Al có lớp õxit Al2O3 bảo vệ, khiến Al không thể tiếp xúc với H20 được.
HCl là một axit nên quỳ chuyển đỏ. Na2Co3 là muối của một kl mạnh với một ax yếu nên nó có tính bazo, quỳ chuyển xanh.

H

hoangbach12c2

nhôm tác dụng được với nước ở đk t>570: khi muối tạo bởi kim loai hoạt động mạnh kết hợp với gốc axit yếu sẽ làm quì hoá xanh: và ngược lại muối tạo bởi gốc axit mạnh va kim loại yếu làm quì hoá đỏ: cô B nói đúng đấy em ah> em có niềm say mê hoá vậy ah:

T

trongduc_226

bạn ơi, ở t>570 thì nước bốc hơi hết rồi:| muốn pư thì phải tạo một lỗ hổng ở ngoài lớp oxit. lỗ hổng Al-Hg

C

cong9mang

1 .[/B]khong co kim loai nao luong tinh .cac OXIT , HDRO XIT cua AL MOI LUONG TINH .trong moi truong kiem cac fan tu nhom moi tac dung voi nc va kiem VD: KOH + H2O + AL--->KALO2+H2O. AL TAC DUNG VOI KIEM TRUOC .
2. TRONG 1 MUOI NAO DO TINH BAZO CUA KIM LOAI MANH HON TINH AXIT CUA GOC AXIT THI NO THE HIEN TINH CHAT CUA BAZO TRONG QUY TIM .TAT NHIEN NAHCO3 SE LAM QUY TIM CHUYEN MAU HOI XANH .VI SU KHONG RO NAY NEN NGUOI TA COI NHU TINH CHAT DO KHONG SAY RA.

M

michaelhero

1,Al co phai la kim loai luong tinh,no co phan ung voi nuoc nhung khi no tac dung voi nuoc thi se tao ra mot lop Al(OH)3 bao quanh nen ngan can phan ung tiep tuc xay ra
2,Co a noi dung

C

cafe_sua

1.ko có kim loại lưỡng tính. người ta chỉ xét từ "lưỡng tính" khi ở nhiệt độ thường, mà Al chỉ phản ứng với H2O ở t>570 nên ko thể coi là "kim loại lưỡng tính" đc. Al tác dụng với nước thì tạo ra hidroxit lưỡng tính thôi.
2. HCl là axit mạnh nên làm quỳ tím chuyển đỏ
Na2CO3 là muối trung hoà nên ko làm quỳ tím chuyển màu
NaHCO3 mới làm quỳ tím chuyển màu hơi xanh do được kết hợp bởi 1 KL mạnh và 1 gốc axit yếu.

C

chuot_chjt

Al ko phải là KL lưỡng tính được như vậy thì cô A nói sai rồi bạn ơi
câu 2 thì lên lớp 10 bạn sẽ dc học kĩ hơn

P

phamthuynga_167

cô giáo mình thường nói là Al và các oxit,ba­zo của nó đều mang tính luong tính mà
Còn Na2Co3 chắc chắn sẽ làm cho quỳ tím chuyển sang màu xanh.Thiệt đó!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom