giải đáp hộ em với !!!

Status
Không mở trả lời sau này.
M

m_k80

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

xin các anh chị trả lời giúp em những thắc mắc sau :
1. Cô giáo A dạy em rằng Al là kim loại lưỡng tính, phản ứng được với H2O còn cố giáo B lại nói Al không phải là kim loại lưỡng tính , nó chỉ phản ứng với H2O khi có điều kiện ( như là tác dụng với dung dịch NaOH thì AL sẽ td với H2O trước rồi sẽ td với NaOH )
2. Cô A cũng dạy em rằng có thể dùng quỳ tím để phân biệt dd HCl và dd Na2CO3 vì Na2CO3 ko làm chuyển màu quỳ tím .Nhưng cô B lại bảo rằng Na2CO3 là muối giữa KL mạnh và axit yếu ( Na với H2CO3 thì phải ah) nên quỳ tím Na2CO3 sẽ chuyển thành màu xanh ( tính bazơ gì đó --> mong các anh chị nói rõ hơn )

Em không biết nghe theo cô nào và học theo kiến thức nào nên em lập topic này mong mọi người giải đáp giùm em .
Em xin cảm ơn !!!!

H

harry195

1, Al lưỡng tính nhưng chưa nghe nó tdung với H2O bao giờ( nếu pư thì đun nc băng nồi nhôm thì ...)
2, Cô A đúng đó.(theo tui là thế)

C

clover141

cũng chưa chắc là cô a đúng vì CO3 là gốc axit yếu nên NaCO3 làm quỳ tím hóa xanh nếu ko tin bạn làm thử biết liền.

M

m_k80

ơ hơ
cho em hỏi tóm lại là thế nào ah ???
Anh chị nào biết chỗ mua hóa chất thì nói cho em với để em tự là thí nghiệm vậy ah
( em ở Hà Nội 1 )

C

contrairong

mình đảm bảo với bạn là cô B nói đúng !!
(bạn thử lấy thanh nhôm bỏ vào H2O chắc chắn sẽ không pu, còn với Na2CO3 thì mình được làm thí nghiệm rùi)

C

coppycat

pan thu? h0j? ca? haj c0 A va` B laj 1 lan` nua~ xem se0
can` thjet' thj` ghj am l0j` 2 c0 laj de? lam` = chung'
chac' la` dc d0a':)>-

M

m_k80

vậy thì : 1. Al không phải KL lưỡng tính , chỉ td với H2O khi có điều kiện
2. Na2CO3 làm quỳ tím chuyển sang màu xanh
Kết luận trên đung ko ah ???

V

vuthanhhuy123

Câu 1 thì bạn nên nghe cô B vì nhôm chỉ phản ứng với nước khi có điều kiện
Câu 2 thì bạn nên nghe cô A vì Ca2CO3 là muối nên không đổi màu quỳ tím và HCl là axit nên khi cho quỳ tím vào thì nó chuyển sang màu đỏ

S

silvery93

vậy thì : 1. Al không phải KL lưỡng tính , chỉ td với H2O khi có điều kiện
2. Na2CO3 làm quỳ tím chuyển sang màu xanh
Kết luận trên đung ko ah ???

hiện tại trong kiến thức của em đang học thì Na2CO3 làm quỳ tím ko chuyển màu
còn nếu chuyển mxanh thì lên lơp 10 e mới học
oxit của Al mới là ltính

M

m_k80

Câu 1 thì bạn nên nghe cô B vì nhôm chỉ phản ứng với nước khi có điều kiện
Câu 2 thì bạn nên nghe cô A vì Ca2CO3 là muối nên không đổi màu quỳ tím và HCl là axit nên khi cho quỳ tím vào thì nó chuyển sang màu đỏ

cho em hỏi là chỉ có mỗi trường hợp của CaCO3 là như vậy thôi ah hay là nó đúng với toàn bộ muối chứa KL mạnh và gốc axit yếu ah????

cho em hỏi luôn 1vấn đề nữa :
3. Cô B nói rằng:" muối tạo bởi KL yếu và gố axit mạnh thì muối đó làm quỳ tìm chuyển sang màu đỏ" đúng không ah ??

M

marik

cho em hỏi là chỉ có mỗi trường hợp của CaCO3 là như vậy thôi ah hay là nó đúng với toàn bộ muối chứa KL mạnh và gốc axit yếu ah????

3. Cô B nói rằng:" muối tạo bởi KL yếu và gố axit mạnh thì muối đó làm quỳ tìm chuyển sang màu đỏ" đúng không ah ??
Đúng rồi, kim loại mạnh và gốc axit yếu thì muối thể hiện tính bazo làm quỳ chuyển xanh và ngược lại, kim loại yếu và gốc axit mạnh thì có tính acid làm quỳ tím hoá đỏ.
Mà Al là kim loại sao là chất lưỡng tính đc >"<

S

silvery93

cho em hỏi là chỉ có mỗi trường hợp của CaCO3 là như vậy thôi ah hay là nó đúng với toàn bộ muối chứa KL mạnh và gốc axit yếu ah???

tại sao lại chuyển sang Ca CO3 thế hả em
KL mạnh -gốc axit yếu ......> quỳ tím >>xanh
..............>> đúng

T

tiendatsc

1. Cô giáo A dạy em rằng Al là kim loại lưỡng tính, phản ứng được với H2O còn cố giáo B lại nói Al không phải là kim loại lưỡng tính , nó chỉ phản ứng với H2O khi có điều kiện ( như là tác dụng với dung dịch NaOH thì AL sẽ td với H2O trước rồi sẽ td với NaOH )
2. Cô A cũng dạy em rằng có thể dùng quỳ tím để phân biệt dd HCl và dd Na2CO3 vì Na2CO3 ko làm chuyển màu quỳ tím .Nhưng cô B lại bảo rằng Na2CO3 là muối giữa KL mạnh và axit yếu ( Na với H2CO3 thì phải ah) nên quỳ tím Na2CO3 sẽ chuyển thành màu xanh ( tính bazơ gì đó --> mong các anh chị nói rõ hơn )

Em không biết nghe theo cô nào và học theo kiến thức nào nên em lập topic này mong mọi người giải đáp giùm em .
Em xin cảm ơn !!!!
1.Al là kim loại lưỡng tính là sai
Al+NaOH---->NaAlO2+H2O
Nó koh t/d với H2O trc đâu.
2.Cô A đúng mà,hiện tại thì nêncoi là koj đổi màu theo KT THCS.
Lên lớp 10 tính sau

P

phankhanhmy

đúng đó ban
nếu kl mạnh liên kết gốc axit yếu thì dd muối làm quỳ tím hóa xanh vì có tính bazo( kl kiềm và kiềm thổ)
nếu kl yếu liên kết gốc axit mạnh thì đ muối lám quỳ tím hóa đỏ vì có tính axit

K

kido_b

Em xin cảm ơn !!!!

có tác dugj với H2O nhưng nó sẽ tạo ra 1 lớp màng ngăn chống nước ! để phá màng

đó ta dùng bazo ! ~~~> Al là lưỡng tính đúng quá còn gì hỏi chj chj nữa ?

còn tùy thôi ! VD như trong muối đó tính bazo mah với tihs axit ~~~> thì ngả

xanh . và ngược lại

còn có là cả 2 trung hòa !

cái này cần dựa vào số mol để nhận biết bạn ạ !? :))

C

copengoc_hn

Al lưỡng tính bạn ak..nó có phản ứng với nước nhưng phản ứng dừng lại ngay..vì Al(OH)3 tạo thành lớp màng bảo vệ làm phản ứng dừng lại....như bạn KIdo_b nói là đúng đó..còn phần NàCO3 thì môi trường bazo đáy bạn ak!

U

uyham

theo tớ thì
câu a :Al là kim loại,chỉ có oxít lưỡng tính chứ ko có kim loại lưỡng tính nó tác dụng với nước nhưng ta thường ko thấy nhắc tới vì khi Al tác dụng với H2O sinh ra Al(OH)3 là bazơ ko tan bám vào bề mặt Al nên p/ư ko xảy ra nữa
Câu b: HCl làm quỳ tím đổi sang màu đỏ
Na2CO3: Na là kim loại mạnh , H2CO3 là axít yếu nên nó có tíh kiềm => quỳ tím ngả màu xanh

Last edited by a moderator:
T

tamtay

hiện tại trong kiến thức của em đang học thì Na2CO3 làm quỳ tím ko chuyển màu
còn nếu chuyển mxanh thì lên lơp 10 e mới học
oxit của Al mới là ltính
Al và Al2O3 đều tác dụng tốt với cả axits và bazơ, vậy tại sao Al không được gọi là kim loại lưỡng tính còn Al2O3 thì được gọi là oxit lưỡng tính?

B

biwang

Al và Al2O3 đều tác dụng tốt với cả axits và bazơ, vậy tại sao Al không được gọi là kim loại lưỡng tính còn Al2O3 thì được gọi là oxit lưỡng tính?

kim loại k có khái niệm lưỡng tính
chỉ có hợp chất mới lưỡng tính

vì: kim loại chỉ có 1 xu hướng duy nhất là nhường điện tử

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom