Fan của Harry Potter đâu rồi ah

C

cherryphuongthao

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Co' pac' nao` me^ Harry Potter ko. Em mê Harry lem'. Trước khi đi ngủ mà ko đọc Harry là em ko ngủ đươc. Trong giấc mơ, em thấy mình học trường Hogwarts, dc. lam` bạn của Harry. Co' pac' nao` co' cung` sở thick' với em ko, vào đây cùng chia sẻ cai'. Nhân đấy em cũng gửi các pac' cai' link tìm hiểu về " Bách khoa toàn thư của Harry" mà em search mãi mới thấy:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Harry_Potter_(định_hướng)
và:
http://www.vanhocviet.net/forumdisplay.php?s=0f7c68387b172d562a99b6c8fc22a7d8&daysprune=&f=163

N

nguyencongphi

cherryphuongthao said:
Co' pac' nao` me^ Harry Potter ko. Em mê Harry lem'. Trước khi đi ngủ mà ko đọc Harry là em ko ngủ đươc. Trong giấc mơ, em thấy mình học trường Hogwarts, dc. lam` bạn của Harry. Co' pac' nao` co' cung` sở thick' với em ko, vào đây cùng chia sẻ cai'. Nhân đấy em cũng gửi các pac' cai' link tìm hiểu về " Bách khoa toàn thư của Harry" mà em search mãi mới thấy:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Harry_Potter_(định_hướng)
và:
http://www.vanhocviet.net/forumdisplay.php?s=0f7c68387b172d562a99b6c8fc22a7d8&daysprune=&f=163

Cậu có thể post cụ thể các tác phẩm lên được hông ? Mình chưa có sách HaP mà (tại max quá ) mình cũng thích HaP

G

galaxy186

Đang đọc lại tập 6
đến đoạn Cụ Dumbledore chúng lời nguyền chết chóc
Hic
0a0a0a0a
Pùn
Đọc lại bao nhiu lần roài mà đến giờ vẫn xúc động
Khâm phục khả năng chắp nối tình huống siêu Logic của Mrs Rowling :|

C

cherryphuongthao

:::Harry Potter 7 tập ny...........:::

--------------------------------------------------------------------------------

Harry Potter trọn bộ 6 quyển - Từ tập 1 đến tập 5 có cả bản dịch tiếng Việt - Riêng tập 6 thì chưa thấy có.

http://rapidshare.de/files/3701057/Harry_Potter_Toan_tap.zip.html

hoặc
http://www.qfile.de/dl/137682/Harry_Potter_LTVTeam.chm.html
http://rapidshare.de/files/3639491/Harry_Potter_LTVTeam.chm.html

Bạn nào có tìm ở đâu có tập 6 thì post lên nhá.

C

cherryphuongthao

Thần chú Hap đây. Tớ chỉ có mấy câu này thui. Bạn nào có nhiều hơn post tiếp nha'. Mỗi lần đọc thần chũ Hap, Tớ lại thấy vui vui, chẳng hỉu vì sao??? ^_^ :
Hair Loss Curse
Làm cho nạn nhân mất hết tóc. Biên sọan bởi Giáo sư Vindictus Viridian trong cuốn sách “Nguyền và phản nguyền” của ông .

Hives Hex
Làm cho mặt nạn nhân bị phát ban. Ban sẽ nổi đầy mặt, da, và thường gây ra chứng dị ứng.

Homorphus Charm
Từ "Homo" có nghĩa "người" và "morphus" meaning "biến đổi". Dùng để cho một người sói trở lại hình dạng con người. Lockhart nói rằng aông ta đã dùng bùa này với ngừoi sói Wagga Wagga. Và đương nhiên, ông ta nói xạo, nhưng đây là một bùa chú thât sự.

Horcrux Creation Spell
Sau khi giết người, thần chú tạo ra Trường sinh linh giá dùng để chia một phần linh hồn của kẻ giết người vào một sinh vật hay đồ vật. Đây là một phép thuật cao cấo và vô cùng độc ác, và ngay cả thầy Horace Slughorn cũng không biết tất cả về thần chú này khi chàng trai Tom Riddle hỏi ông.

Horton-Keitch Braking Charm
Đồng sáng chế bởi Basil Horton và Randolph Keitch, bùa này giúp cho chổi thần chậm lại theo điều khiển của người dùng. Nó được ếm trong chổi của công ty chổi thần Comet.

Hot Air Charm
Tạo ra một luồn khí nóng tại đầu đũa phép. Nó tương tự như “Relashio”, nhưng khi sữ dụng bùa này thì không tạo ra sự tỏa sáng. Để tạo ra bùa này thì phải quơ đũa với nhiều động tác phức tạp chứ không dùng thần chú. Hermione dùng để làm khô váo áo trong mùa đông năm 1995, và đồng thời tạo ra một lối đi qua tuyết.

Hover Charm
Làm cho một vật trôi trong không khí. Gia tinh Dobby dùng bùa này lên cái bánh pudding của dì Petunia.

Hurling Hex
Thầy Flitwick nghĩ rằng cây chổi Tia Chớp mới của Harry – một món quà của chú Sirius Black – có thể bị ếm Bùa Hất tung. Nó có thể hất người cưỡi văng ra khỏi chổi.

-I-

Immobulus
"Immobilise" có nghĩa là ngăn không cho chuyển động (bất động).
Làm bất động một vật. Thần chú này đọc đọc trong phim chứ không phải trong sách nhưng đây cũng có thể chíng là bùa "Đông Cứng" mà Hermione dùng nó để làm Cornish Pixies bất động trong giờ Phòng chống nghệ thuật hắc ám đầu tiên của Lockhart. Xem thêm "Freezing Charm" (bùa đông cứng).

Impedimenta
“Impedimentum” tiếng Latin nghĩa là “sự ngăn chặn”. Dùng để cản hay là chậm lại môt người hoặc một sinh vật (khác với đồ vật).

Imperio
Từ tiếng Latin "impero," có nghĩa là "ra lệnh, chỉ đạo, ảnh ưởng tới ai," hay "imperium," có nghĩa là "sức mạnh để ra lệnh, chỉ đạo, điều khiển." Lời Nguyền Độc Đóan. Nó dùng để điều khiển hành động của người khác, làm cho người đó hòan toàn mất quyền tự vệ trước kẻ tung ra lời nguyền. Khi một người bị ếm lời nguyền này, họ có cảm giác điên khùng, cho đến khi họ chống trả lại lời nguyền. Lời nguyền có thể bị chống trả và hóa giải, nhưng nhiều phù thủy hay pháp sư không thể làm điều này. Vì nó là một phép thuật vô cùng nguy hiểm và là một trong ba Lời Nguyền Không thể tha thứ và người nào dùng lời nguyền này trên con người sẽ phãi chịu án phạt chung thân tại nhà ngục Azkaban.

Imperturbable CharmImpeturbable có nghĩa là “không thể quấy rầy”. Tạo một rào chắm mà âm thanh, con người, con vật không thể xuyên qua được .

Impervius
Impervious có nghĩa “không thể bị ảnh hưởng”. Dùng để cho một vật không bị dính nước.

Incantation Free Magic
Trong khi đa số thần chú đều phải đọc thành lời khi sử dụng, thì có nhiều thần chú được tung ra mà không cần phát thành tiếng, được thạc hiện bởi các pháp sư tài ba. Năng lượng của trí não và thân thể giúp cho câu thần chú đó có hiệu lực, trong khi đó đọc thần chú thành lời chỉ là công cụ để tạo ra sức mạnh tâm linh và điều kiện thể chất cần thiết để phép thuật được hòan thành. Đây là một pháp thuật cấp cao và rất khó để thực hiện thần chú không lời, và ngay cả Voldemort cũng phải đọc thành tiếng câu thần chú phức tạp như Avada Kedavra. Thần chú không lời được dạy từ năm thứ sáu trở đi ở học viện.

Incarcerous
“Incarcerate” có nghĩa là cột lại. Hóa ra một sợi dây và sau đó, rói chặt nạn nhân.

Incendio
“Incendo” là tiếng Latin của “tạo ra lửa”.

Intruder Charm
Bùa tương đương như chuông báo trộm của dân Muggle. Nó báo động khị có kẻ nào hay “đồ vật” nào đột nhập vào khu vực được yểm bùa này.

A

arxenlupin

mấy cái thần chú này, tớ có thấy trong truyện đâu nhỉ
tó chỉ thấy có mấy cái là quen thôi còn lại lạ hết, ko hiểu tác giả trên vanhocviet kiếm đâu ra mà lắm thế
tớ kiếm được rồi nè. tập 6 í
tìm trên trang mà tớ hay vào nhất sau hocmai với google, đó là trên vnthuquan ( tiện thể giới thiệu lun ) nói đây có nhiều truyeenj thuộc rất nhiều thẻ loại và của nhiều tác giả khác nhau hay cực
tập 6 của harry nè
http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237ntn4n4nvn31n343tq83a3q3m3237nvn
còn đây : harry potter và thanh gươm gryffindor, tác giả là Dan Kirk
http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237n4n2n4nnn31n343tq83a3q3m3237nvn
đây là 1 fanfiction, cốt truyện xoay quanh các nhân vật và bối cảnh trong nguyên tác Harry Potter, tác giả cấu thành một nội dung của riêng mình. Nó viết về năm học thứ 5 của Harry Potter tại Hogswart, bắt đầu từ mùa hè đầu tiên, sau cái chết của Sirius Black.
các bạn đọc cái này cũng hay đó

M

meocon29494

Chào! Tớ là người mới và cũng là Fan của Harry. Cho tớ hỏi 1 câu nhé: Có bạn nào thấy phần kết của tập 7 là do bà Rowling nghĩ 1 cách quá áp ggặt và phụ thuộc nhiều vào mong muốn của fans để viết ko? Tớ thấy tập 6 và 7 chẳng liên kết 1 chút nào cả. Giá như có thêm 1 tập ở giữa thì hay biết mấy. Bọn mình lại được đọc nhiếu vế Harry hơn. Các cậu thấy thế có đúng ko?

A

arxenlupin

bạn thấy chẳng liên quan ở chỗ nào thế, nói ra ta cùng bàn được ko

M

meocon29494

Nói chung thì như bạn thấy ở các phần trước nhé: harry và ginny ko hẳn là có mối quan hệ sâu sắc. Ngay đến trong phần 6, quan hệ của ginny nà harry xem chừng như cũng rất mờ nhạt; ở tập 7, các cuộc phiêu lưu ko hề có mặt ginny mặc dù đó là phần chính của câu chuyện. 1 điều nữa, thầy Dumledore là 1 pháp sư giỏi nhưng qua 6 năm cũng chỉ diệt đc. 2 cáu trường sinh linh giá; và 1 cái là do Harry diệt - cuốn nhật ki. Nhưng kì tích đã xảy ra: Chỉ trong vòng 1 năm học, Harry đã tiêu diệt đc. 4 cái còn lại bao gồm cả Lord Vordermort. Ban ko thấy điều đó quá áp đặt hay sao? Nhưng dù sao thì Harry cũng rất hay, và đứa bạn của mình có bản tiếng Anh của tập 7 đấy!

A

arxenlupin

sao lại thế
ginny đã mến harry từ lâu rồi mà, đọc lại là thấy
còn harry cũng thích ginny từ tập 6 rồi
còn việc 4 trường sinh linh giá
cái thứ nhất, nhớ ko nhầm thìi là của em siriuss đúng ko
nếu dumbledore ko chết
và hôij bị phân tán thì làm sao mà 3 người tìm ra được cái 1 này
cái thứ 2 là cái cúp đúng ko
cái này sau khi voldemort trở về mới dược đưa vào gringost => dumbledorre làm sao mà tìm dược ở anbani, có đúng là anbani ko hè
cái thứ 3 : đó là chiếc vương miện
cái này thì bạn đọc lại đi
cái hồn ma ấy đã ko chịu nói cái bí mật về cái vương miện cả với thầy dumbledore mà harry đã tìm ra được, đương nhiên => vêf đọc lại nha
cái thứ 4 : con rắn do longbottom giết
đấy, còn voldemort do cái đũa phép cơm nguội mà ra cả
đó là do harry dã dánh baji dược malffoy nên đũa ấy là của harry
và kẻ mà ai cũng biêt là ai đấy ko hiểu được điều đó nen đã giét thầy severus
nhưng do cây đũa phép này ko gieets chủ của nó chính là harry nên mới bị phản đòn => harry giết được voldemort
quá hoàn hảo và súc tích
rowling tài thật
phục lăn luôn
hix

M

meocon29494

Có lẽ tớ đã nhìn nhận không đúng lắm. Nhưng tớ cứ thấy nó như thế nào ấy. À với cả bạn đã đọc tiếng Anh chwa? Bởi vì tớ thấy có 1 số chỗ bản tiếng việt của mình dịch ko được sát cho lắm. Điển hình là tên truyện: Bản tiếng Anh là Deathly Hallows; nhưng tại sao bản tiếng Việt lại là bảo bối tử thần? Rồi thì là cây đũa phép cơm nguội nữa mặc dù mình biết chắc tên của cây đũa phép ko phải như vậy ( nhưng là gì thì tớ quên mất rùi ). Nói chung đọc bản tiếng anh vẫn hay nhất. Tuy 1 số chỗ còn phải dùng từ điển nhưng rõ ràng là chính xác hơn rất nhiều. Cậu có thấy như thế ko?

H

hura90

oài
tớ chả thik fần kết của truyện, nhất là cái đoạn 19 năm sau ý
nghe cứ chuối chuối thế nào ý, chả hay tí nào
với lại tớ thik Harry với Hermione hơn
với lại đọc truyện thấy thik nhân vật Ron nhưg xem fim xong....hic.....thấy Ron xí quá à :D
mà các cậu có thấy đoạn Harry giết Vold nhìn đơn giản quá hok? tớ thấy nhìn dễ quá mà Vold như miêu tả nà rất mạnh....hic.....thế mừ.....

M

meocon29494

Biết là thế nhưng từ đầu bà Rowling chả viết ra 1 nhân vật HArry khác người từ đầu chí cuối còn gì. Còn cậu biết tại sao Ron và Hermione lại thành đôi ko? Bởi 2 đưa nhìn Harry và Ginny ngứa mắt quá nên quyết định...cưới luôn ( héhé )

T

thuki_ams

Bạn kute thiệt há! Đầu óc tưởng tưởng kinh thiệt ! Chắc mâm cho uống nhiều Fristy à nha! Mà nói cũng phải. Mình cũng thấy 2 người đó ko có đẹp đôi cho lắm. Nhưng mình ủng hộ bởi vì thấy đôi này lấy nhau sẽ rất ...hài :)) :)) :)).
Congratulations ! <:p <:p

A

arxenlupin

cái đoạn kết với cái cảnh harry giết vol mình đồng ý với hura, ko thích lắm
cái cảnh harry giét vol mình những tưởng là harry sẽ biết dùng những phép thuật cáo siêu đến mức ngay cả thầy dum và vol đều ko thể tưởng tượng được, phép thuật náycó được là do khi 3 đứa đi lang thang thì tình cờ gặp được 1 cuốn sách cổ mà cả 3 đều ko ngờ tới là của godric gryffindor, hix thế là cả 3 cùng tập nhưng cái này chỉ mỗi mình harry là tập được ..........( chút tưởng tượng của mình trước khi dọc harry 7. hix )
còn cái bản tiếng anh mà meocon nói thì mình chưa đọc
nhưng theo mình thì mình đồng ý vói cách dịch của bà lý lan, người dịch toàn bộ truyện này cho nxb trẻ
bà dịch ko dựa nhiều lắm đến nghĩa gốc của nó mà dựa vào cốt truyện
chính nhờ thế chúng ta mói có những trang truyện hay như thế chứ
đề cử ra đây 1 ví dụ mà mình nghĩ là biết
đó là ở tập 5
mình chăcs chắn ' đoàn quân dumbledore ' hay còn gọi là ĐQD là do bà lý lan tự sáng tao ra vì trong tiếng anh đoàn quân phải là the army, đúng ko nhỉ
vả lại trứoc khi harry 7 xuất bản thfi đã có nhiều cách dịch cho tên bộ truyện như là bữa tiệc tử thần hay là lễ hội thần chết gì đó, nhưng mấy cái đó ta có thấy trong tác phẩm đâu
vì thế việc dịch này cũng ko có gì đáng bàn nhiều

T

thuki_ams

Ừ. Chính ra cái ĐQD rất hay
Ko ngờ bà ấy lại có thể nghĩ ra được cái tên ấy
Tài thật
Chắc cũng mất nhiều thời gian lăm
She's really a genius

C

chini106

Chjn cũng thik Harry Potter
là mem của HPVN.net :D