este.

N

nguyenthetu.9x

đúng rồi,đơn giản quá nhỉ,huhuhu...mà hình như không phải HOH đâu,chắc là nước đấy.
phân biệt Na2CO3 và HCl.

A

a_little_demon

bài này cũng khủng bố nhưng mà chú ý thì rễ lắm

Đốt cháy a gam 1 Hidrocacbon thu được a gam nước! X ko td với dd Brom, ko tác dụng với Brom khi có bột sắt nung nóng! tác dụng với Brom khi chiếu sáng chỉ thu được 1 dẫn xuất mono brom
tên của X là: biết M=162

Học lý thuyết chắc là cách tốt nhất để đỡ mất điểm oan!!!

Chất gì lạ nhỉ?
[TEX]CxHy--->xCO_2+y/2H_2O[/TEX]
=>C12H18
Cái này mà có 4 vòng xicloankan thì thui rùi!!!!! em die

1

14f3.1996

Gần đúng rồi anh ạ! Dễ thôi mà, chú ý tới mấy cái Brom của nó ấy! Sẽ gợi cho anh câu trả lời

mà em hỏi là tên của nó cơ mà!

A

a_little_demon

Gần đúng rồi anh ạ! Dễ thôi mà, chú ý tới mấy cái Brom của nó ấy! Sẽ gợi cho anh câu trả lời

mà em hỏi là tên của nó cơ mà!

Thui em thua!!! cái này chắc nằm trong chương trình bồi dưỡng học sinh giỏi quốc gia rùi!!!
Tiếc mình không đi học ấy nhỉ!!!:D
Tới giờ ôm cặp chạy rong rùi bbb

1

14f3.1996

Thui em thua!!! cái này chắc nằm trong chương trình bồi dưỡng học sinh giỏi quốc gia rùi!!!
Tiếc mình không đi học ấy nhỉ!!!:D
Tới giờ ôm cặp chạy rong rùi bbb

đâu, đây là đề thi thử ở 1 trung tâm giáo dục thường xuyên mà! Do mấy tay bên ngoài thuê để luyện, bạn em đem về cho xem! hexametyl benzen đó anh
anh vẽ xem nhé

N

nguyenthetu.9x

Cho 1 vào 2 thiệt nhanh, rùi thử cho từ từ
muốn chính xác thì làm thêm lần nữa 2 vào 1 chậm, nhanh thử xem :D
một lần từ từ là đủ rồi,
đáp án câu trên có 6 chất ,trừ KClO3,CO2 và NaClO.:p

đâu, đây là đề thi thử ở 1 trung tâm giáo dục thường xuyên mà! Do mấy tay bên ngoài thuê để luyện, bạn em đem về cho xem! hexametyl benzen đó anh
anh vẽ xem nhé
Lạy chúa,chúa tha cho linh hồn bé bỏng này cái.

A

a_little_demon

anh vẽ xem nhé

Chúa ơi con mới thấy chất này gi vô liền!!!!!!!!1333333333333333333

một lần từ từ là đủ rồi,
đáp án câu trên có 6 chất ,trừ KClO3,CO2 và NaClO.

Lạy chúa,chúa tha cho linh hồn bé bỏng này cái.
Vậy em đúng rùi hồi hộp thiệt!!!!!!!!!

N

nguyenthetu.9x

tiếp tục 1 bài nhận biết .
dùng 1 chất (muối) hãy phân biệt các dd :HCl,HNO3 đặc,AgNO3,KCl,KOH.
câu này hơi hơi trâu.

1

14f3.1996

cái này em đoán là FeCl2
tỉ lệ sai khoảng 99,98%
bài này đúng là tờ râu thật

N

nguyenthetu.9x

đúng là sai thật hì,a_little_demon nghĩ ra chưa?
--------------------------------------------------
[TEX]C_2H_6 +3Cl_2----> 2C + 6HCl[/TEX] ( trong đkien to ânhs sáng cực tím )
khủng bố !!!
hahahahahhahhaahha

Last edited by a moderator:
L

losingsmile_phihung

Thêm cái này nữa đi :
[TEX]C_2H6[/TEX]+ [TEX]cL_2[/TEX]------> (to , ánh sáng cực tím )...............
[TEX]C_2H_6[/TEX] +[TEX]3Cl_2[/TEX]----> 2C + 6HCl ( trong đkien to ânhs sáng cực tím ) :D

A

a_little_demon

tiếp tục 1 bài nhận biết .
câu này hơi hơi trâu.

Hì chị đố em à?
Có HNO3 nghĩ ngay tới Fe 2+ rùi
Có thêm HCl là chơi liền gốc CO3 2-
============================
theo em Bỏ quặng Xiđerit vào là hợp lý nhất FeCO3
================
:):):):)

P

phanthulan

bài nì dùng FeCl2 và FeCO3 đều OK mà anh a_little_demon,cả chị nguyenthetu nữa,định chơi bọn em hả ?chắc là trò mới của chị nguyenthetu.9x hả ?

P

phanthulan

ở đây toàn những cao thủ pro,cho em hỏi mấy câu lí thuyết nài zói :
1 .ở điều kiện thường ,đổ brom lỏng vào ống nghiệm đựng benzen,lắc đều,có phản ứng gì xảy ra không,nếu có thì sản phẩm thu được có tên gọi gì?hiện tượng quan sát được như thế nào?
2.có thể khẳng định tính OXH của HNO3 đ mạnh hơn lõang không?nếu mạnh hơn thì tại sao trong các phản ứng của chúng với Kim loại thì thường thường N+5 của axit loãng bị kéo xuống mức oxh thấp hơn so với của axit đặc?hình như có mâu thuẫn?em hok bít giải thích
các anh chị giải thích cho em đi.
3.viết pt:Mg+NaHSO4=?
4.phản ứng aldol là phản ứng gì,có thể coi là phản ứng tách nước của andehit không?
5.andehit có thể cộng rượu không?
6.trong 1 lit nước uống có chứa trên 0,05 ml crom VI có thể gây ra tác hại gì?
toàn pro thì em mới dám hỏi 3 câu cuối.hjjjjjjjjjjjj

X

xuantungaut2t

ở đây toàn những cao thủ pro,cho em hỏi mấy câu lí thuyết nài zói :
1 .ở điều kiện thường ,đổ brom lỏng vào ống nghiệm đựng benzen,lắc đều,có phản ứng gì xảy ra không,nếu có thì sản phẩm thu được có tên gọi gì?hiện tượng quan sát được như thế nào?
2.có thể khẳng định tính OXH của HNO3 đ mạnh hơn lõang không?nếu mạnh hơn thì tại sao trong các phản ứng của chúng với Kim loại thì thường thường N+5 của axit loãng bị kéo xuống mức oxh thấp hơn so với của axit đặc?hình như có mâu thuẫn?em hok bít giải thích
các anh chị giải thích cho em đi.
3.viết pt:Mg+NaHSO4=?
4.phản ứng aldol là phản ứng gì,có thể coi là phản ứng tách nước của andehit không?
5.andehit có thể cộng rượu không?
6.trong 1 lit nước uống có chứa trên 0,05 ml crom VI có thể gây ra tác hại gì?
toàn pro thì em mới dám hỏi 3 câu cuối.hjjjjjjjjjjjj

Câu 6
Cr(VI) rất độc với người và động – thực vật. Với người, Cr(VI) dễ gây loét dạ dày, ruột non, xuất hiện mụn cơm, viêm gan, viêm thận, ung thư phổi
Câu 5
andehit + rượu --->acetal ( cái này mình hơi mơ hồ)

Câu 4
cho 1 ví dụ là ra
CH3-CHO+CH3-CHO→CH3-CH(OH)-CH2-CHO
ko coi là tác nước được!
Câu 3
Mg + 2NaHSO4 ------> Na2SO4 + MgSO4 + H2

Cái này không biết có đúng ko! Hình như là cộng hợp của 2pt hay sao í nhưng mà thôi...

Câu 2
Cái này mình đoán là đặc thì có ít nước nên điện ly ít! nên ít NO3- nên oxh yếu hơn
toàn là đoán tạm các cao thủ chỉ giáo nhé!

P

phanthulan

đúng là cao thủ,anh thật đỉnh,nhưng 2 câu trong chương trình phổ thông lại bị bỏ qua,tiếc quá,anh suy nghĩ thêm rồi giải thích cho em ,topix nài toàn pro,thui em rút,có bài gì hok giải được thì hỏi tiếp nhé,mong giúp đỡ OK?

N

nguyenthetu.9x

bài nì dùng FeCl2 và FeCO3 đều OK mà anh a_little_demon,cả chị nguyenthetu nữa,định chơi bọn em hả ?chắc là trò mới của chị nguyenthetu.9x hả ?
rất hợp lí ,đang vui nên đùa tý nhể,nhóc kia không cãi lại cũng thấy là lạ.
câu 1 của phanthulan,chị nghĩ thế này,trong trường hợp này nếu thêm bột sắt và đun nhẹ sẽ có phản ứng nhạt màu brom,nhưng ở đây cũng nhạt màu (ko phải là có phản ứng)vì bản thân C6H6 là dung môi hòa tan brom ,làm nó nhạt màu hơn.
câu 2:so sánh tính oxh hóa mạnh hay yếu của acid HNO3loãng và đặc,không phải dựa vào sản phẩm khử mà phải dựa vào tốc độ phản ứng của nó,HNO3 đặc có tính OXH mạnh hơn,chị đoán vậy thôi,không chắc lắm,ai có ý kiến thì phát biểu thêm.

chắc dùng FeCl2 thì ổn rồi nhỉ,nhiều người biết nhưng dùng FeCO3 còn dễ hơn đấy.
HCl:thoát khí không màu
HNO3:Thoát khí màu nâu.
KOH:Kết tủa trắng xanh,ra kk đổi màu.
bỏ HCl vào 2 chất còn lại.
AgNO3:kết tủa trắng.
còn lại KCl.

topic này tắt nhanh quá nhở,sôi nổi lên !
[TEX]H3PO4----t^o---->A----t^o--->B[/TEX]

[TEX]B----H2O--->A---H2O--->H3PO4[/TEX]

Top Bottom