Đánh giá hộ mình bài này nha!

B

bangdi_girl_104

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài: Kể lại kỷ niệm sâu sắc của em

Bài làm:
Hằng năm, cứ vào cuối thu, lòng tôi lại nao nao đến khó tả. Cái cảm giác bâng khuâng, xao xuyến về ngày đầu tiên đi học đã trở thành kỉ niệm sâu sắc nhất trong kí ức tuổi thơ của tôi.
Trước ngày khai giảng, tôi được mẹ dẫn đi mua quần áo mới, đồ dùng học tập mới. Cả đêm, tôi trằn trọc k ngủ được hết ngồi dậy lại mân mê chiếc cặp và những quyển vở mới còn thơm mùi giấy. Sáng, tôi dậy thật sớm thay bộ đồng phục mới rồi nhanh nhẹn trèo lên xe máy. Bầu trời trong xanh, cao vòi vọi, những tia nắng xuyên qua các cành cây, kẽ lá. Hôm ấy là ngày khai giảng nên phụ huynh đưa con đến trường thật đông. Hàng quán hai bên đường đã dọn ra từ sớm, buôn bán nhộn nhịp. Tôi thấy các bạn học chung mẫu giáo cũng được ba mẹ đưa đến trường. Cảnh vật quen thuộc mọi ngày mà sao tôi bỗng thấy lạ. Con đường cũng khác, nó ngắn hơn mọi khi. Cây cối cũng xanh tươi hơn và tràn ngập sức sống. Từ xa xa, cổng trường đã dần hiện lên trong mắt tôi. Phía trên là tấm bảng to ghi chữ Trường tiểu học Việt Hưng. Tôi cùng mẹ bước vào sân trường.Ngôi trường thật đồ sộ và oai nghiêm. Sân trường dày đặc cả người. Người nào quần áo cũng sạch sẽ, gương mặt vui tươi sáng sủa. Bỗng, một hồi trống vang lên, các anh chị lớp trên nhanh chóng vào lớp. Chỉ có lũ học trò mới bọn tôi là bối rối k biết làm gì hết. Có một cô giáo rất trẻ và xinh đẹp dắt chúng tôi vào lớp. Cô nhẹ nhàng nói: " Năm nay các em sẽ học lớp 1A. Cô tên là Phạm Thị Hằng. Cô sẽ là giáo viên chủ nhiệm của các em. Bây giờ, cô sẽ điểm danh sĩ số của lớp. Các em thấy tên của mình thì nói có, còn em nào chưa có tên thì lên bảo với cô nghe chưa?" Chúng tôi đều nghe nhưng không ai dám trả lời. Cũng may đã có tiếng dạ ran của các bậc phụ huynh đáp lại. Có nhiều bạn được gọi tên nhưng lại sợ sệt, im lặng không đáp đến nỗi ba mẹ phải lên tiếng thay. Nghe gọi đến tên, tôi giật mình và lúng túng. Tôi cảm thấy quả tim mình như ngừng đập. Sau khi đã đọc xong mấy mươi tên, cô yêu cầu các phụ huynh ra về để lớp bắt đầu giờ học. Tôi chào mẹ qua cửa sổ. Một vài bạn thì oà khóc nức nở khi thấy bố mẹ về. Bỗng, một giọng nói to vang lên: " Các em nhanh chóng ra xê để bắt đầu lễ khai giảng năm học mới". Cô giáo dẫn chúng tôi xếp hàng theo từng tốp. Lễ khai giảng bắt đầu trong không khí trang trọng của nghi thức chào cờ. Lá cờ đỏ sao vàng bay phấp phới được kéo lên trong bài hát Quốc ca trầm hùng. Cô giáo hiệu trưởng trang trong đọc báo cáo và mục tiêu cho năm học mới. Cả trường vang dội tiếng vỗ tay. Đám học trò lớp một chúng tôi cũng bắt chước các anh các chị vỗ tay. Sự rụt rè dần tan biến. Cô hiệu trưởng đánh trống khai giảng năm học mới. Chính tiếng trống ấy đã đánh dấu một bước ngoặc lớn trong cuộc đời tôi.
Bảy năm đã trôi qua, tôi đã không còn là cô bé lớp một ngày nào nữ. Nhưng những kỉ niệm trong ngày tựu trường sẽ mãi khắc sâu trong tâm trí tôi. Nó luôn nhắc nhở tôi phải cố gắng học hành để tiến bước trên con đường tri thức đầy chông gai.

Hôm nay mình mới viết bài này. Mong các bạn đánh giá điểm và góp ý cho mình nhé! Cám ơn các bạn!!

H

hoa_anh_dao_2000

Bài văn của bạn cũng tạm ổn. Nhưng mình thấy trong nó có chút tính chất của văn mẫu.
Mình góp ý thật lòng...Có gì bạn đừng... nhé

L

letrang2404

um...... thấy bài của bạn cũng khá hay nhưng sao thấy hơi giống 1 vài ý của tôi đi học t.tịnh quá

H

hongngam_29

uk, bài này của bạn cũng khá đấy, hay đấy, hehe:D:D
hình như bài này dùng văn mẫu thì phải, mình chỉ đánh giá thôi, đừng nghĩ j về mình nha

T

trinhvy_123

Đánh giá một bài văn là điều rất khó nhưng theo ý kiến của mình bạn nên cho thêm yếu tố biểu cảm vào làm bài văn bớt nặng hơn nhưng chú ý không làm bài văn tự sự thành bài văn biểu cảm. Nên dùng từ ngữ mộc mạc hơn để tả cảnh vật. Dùng quá nhiều từ hoa mĩ làm bài văn có tính chất mẫu

A

anhvippro1209

Bạn ạ. Bài ngày viết hơi ngắn, cần kể chi tiếp hơn xen miêu tả rõ nét hơn chút để làm bài văn thêm hấp dẫn

G

gabenho_lovely

em kể về những sự việc cũng tạm ổn nhưng bài văn hơi khô, em cần thêm yếu tố biểu cảm vào nhìu hơn vì bài văn này là bài vít về kỷ niệm mà

M

maithithuhuong98

toi nghi la ban nen dan xen ta mot chut canh vat de noi len tam trang thay doi trong long khi di hoc se hay hon va an tuong hon day

D

duc_2605

Ở bài này, bạn chỉ nên tả 1 chút về quang cảnh trên đường cũng như tới trường, nêu ra cảm nhận của mình. KHi bước vào lớp thì như thế nào, cố giáo ân cần dịu dàng như thế nào rồi từ đó suy ra kỉ niệm về sự vỗ về của cô giáo.

F

fobidden_angel

mình nghĩ bài văn của bạn khá là hay, tuy nhiên, dựa vào bài Tôi đi học quá nhìu, và còn 1 số chỗ na ná văn mẫu nữa... đó la suy nghĩ của mình.

L

leo345

Trước ngày khai giảng, tôi được mẹ dẫn đi mua quần áo mới, đồ dùng học tập mới. Cả đêm, tôi trằn trọc k ngủ được hết ngồi dậy lại mân mê chiếc cặp và những quyển vở mới còn thơm mùi giấy. Sáng, tôi dậy thật sớm thay bộ đồng phục mới rồi nhanh nhẹn trèo lên xe máy. Bầu trời trong xanh, cao vòi vọi, những tia nắng xuyên qua các cành cây, kẽ lá.
Bạn có thể khéo léo lồng cảm xúc(Nhân hóa,so sánh,...) vào các câu này và các câu khác nữa để tăng tính biểu cảm.
VD:Bầu trời trong xanh, cao vòi vọi, những tia nắng tinh nghịch xuyên qua các cành cây, kẽ lá.

Cô nhẹ nhàng nói: " Năm nay các em sẽ học lớp 1A. Cô tên là Phạm Thị Hằng. Cô sẽ là giáo viên chủ nhiệm của các em. Bây giờ, cô sẽ điểm danh sĩ số của lớp. Các em thấy tên của mình thì nói có, còn em nào chưa có tên thì lên bảo với cô nghe chưa?" Chúng tôi đều nghe nhưng không ai dám trả lời. Cũng may đã có tiếng dạ ran của các bậc phụ huynh đáp lại.
Đoạn văn này có thể nói là bạn đã trích trong vb tôi đi học.Còn nhịp điệu chung của cả bài thì dựa quá nhiều vào văn mẫu và vì thế nên bài sẽ rất nhàm chán và không gây được lôi cuốn đối với người đọc.
Bạn nên nhớ làm văn thì phải dựa vào đầu óc chứ cứ dựa mãi vào văn mẫu thì sẽ không bao gời mà giỏi văn được.
Mình nói thẳng có gì sai sót mong bạn bỏ qua!:):):)

T

thuhuong_811

Nói sự thật thì, bài văn hơi.. ngắn! Nên viết dài hơn đôi chút, chưa bộc lộ được tính chất biểu cảm, thiếu sự lôi cuốn cho người đọc, ! Được cái là câu kết đoạn của bạn mik` rất thik

H

hanhdung0611

imgres

H

hanhdung0611

yêu bạn

*####_
____########*_
___###########_
__############# ____ *####*
__##############__########*
__*#############_##########*
___*######cố gắng lên nhé bạn.####*
____*######################*
_____*####################*
_______*#################
________ *##############*
__________*###########*
____________*#######*
______________#####*
_______________###
________________#

G

giodaumua_1234

Bạn còn bị ảnh hưởng hoặc hết ý nên mới sử dụng ý của nhà văn Thanh Tịnh trong "Tôi đi học" đúng không? Mình khuyên bạn thiệt lòng nha, đừng bắt chước ai hết và cũng đừng cố viết khi bạn ko có cảm xúc gì cho nó! Mình cũng từng như thế nên mình khuyên bạn nên tìm một cảm xúc khác cho bạn. Bài văn sẽ nhàm chán nếu bạn không sáng tạo, khuôn mẫu thì mình không khuyến khích chút nào! Đừng để bị ảnh hưởng nhé! ^^ hãy viết theo bản năng của bạn. Nếu bạn ko có nhiều vốn từ và lời văn thì hãy đọc thật nhiều truyện ngắn, tác phẩm kinh điển mà bạn thích! Đây là kinh nghiệm của mình.

M

maidoany_nhi

Bài văn của bạn tính ra rất thiếu yếu tố biểu cảm nên cảm thấy hơi khô khan, nghèo ý. Cần đan xen nhiều hình ảnh miêu tả hơn vào bài văn. Tạo một ân tượng, nhấn mạnh ý. Có một chút ý giống Văn Bản " Tôi đi học " của Thanh Tịnh. Nên tạo nét độc đáo riêng cho mình.
Thân ~ Nhi

N

nhoksocolalilom

mk thã bai nay co 1chut gj do của văn mẫu..................................................................................................................................

Top Bottom