Cùng chia sẻ cách học nha!

L

luckystar_smile

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho ý kiến về cách học hiệu quả nha!
Cùng thảo luận xem học thế nào là tốt, một ngày có 24 tiếng thì ta nên làm gì,....
Tình hình là năm nay tết đến sớm. Tết xong thì thi thử, thi thử xong trong nháy mắt đã đến kỳ thi đại học.
Mình muốn làm sao để một ngày học tập thật hiệu quả, đua kịp với thời gian. Các bạn cùng thảo luận và cho ý kiến nha!
:)
Thanks so much!
:khi (179)::khi (179)::khi (179)::khi (29)::khi (29)::khi (29)::khi (189)::khi (189)::khi (82)::khi (82)::khi (82)::khi (82)::khi (177)::khi (177)::khi (70)::khi (70)::khi (59)::khi (59)::khi (59)::M035::M035::M29::M29:

C

c9yeuthuong

hixhix. mìn cũng đang lo lắng quá đây này. Nháy mắt một cái đã sắp tới ngưỡng cửa quan trọng trong đời rồi. Vậy mà học hành vẫn chưa đâu vào đâu cả. huhuh. Vì thế mà dạo này mình thấy áp lực quá.

H

heartrock_159

Theo mình học là cả một quá trình luyện tập thường xuyên và lâu dài ko phải ngaỳ 1 ngày 2 là ok, cứ học theo phong độ của bạn ko nên ráng sức quá sẽ khiến bạn tẩu hỏa nhập má đóa hihi.
Mình học:
- Học trên lớp chú y nghe thầy cô giảng thật kĩ ----> về nhà xem lại cá nhớ liền
- Thới gian chủ yếu là tự học: khoảng 4-5h mỗi ngày
- Không nên thức quá khuya để học mà nên dậy thật sớm --> khoảng 3h sáng, nhớ ngủ sớm
- Cần có các khoảng time nghỉ giải lao sau 45 phút học tập sẽ tốt cho trí nhớ và tư duy của bạn.
Chúc bạn học tập có hiệu quả!:)>-:)>-:)>-:)>-

N

ntka1994

Theo mình nghĩ năm nay là năm cuối không thể học theo cảm hứng được . Trong lớp chú ý nghe giảng, về nhà làm bài tập ngay là ok lúc đầu rồi đó->Hic nhưng chỉ đủ thi tốt nghiệp. Các bạn nên giải đề thi đại học , nâng cao ngay từ lúc đầu, học phần nào chắc phần đó thì sẽ đậu đại học thôi mà!
Còn vấn đề sức khoẻ ,theo kinh nghiệm của mình thì các bạn nên tranh thủ học bài sớm đừng thức khuya nhiều . Đặc biệt đừng "giữ gìn" sức khoẻ quá mà sinh ra lười biếng nha!Nào chúng mình cùng cố gắng phá tan cánh cửa vào đại học!

L

luckystar_smile

Hix.
Cô giáo mình cũng khuyên nên dậy sớm.
Cô mình bảo nên học buổi tối đến 11h thì đi ngủ, sáng 3 giờ dậy học 2 tiếng đến 5h đi ngủ tiếp để lấy sức cho buổi lên lớp.
Mùa hè mình còn có thể dậy được. Nhưng giờ mùa đông, chui vào chăn ấm là ngủ một mạch đến sáng, mà có tỉnh cũng ko muốn ra khỏi chăn. Chính vì thế mình chọn cách học khuya. Ví dụ hôm nay mình học liên tục đến 3 giờ sáng thì hôm sau mình đi ngủ sớm từ 11h và cứ thể liên tiếp. Mình ko biết cách này có hiệu quả thực sự ko nhưng mà nó giải quyết được vấn đề đấu tranh tinh thần cho việc rời khỏi cái giường ấm áp trong thời tiết thế này.
Đành rằng cô giáo thì bảo "Ko gì là ko thể nếu ­ứơc mơ đủ lớn" rồi "thời tiết này thử thách ý chí con người" hay " ai cũng như nhau nhưng mọi người hơn nhau ở cái chí", nhưng mình thấy thà học xong buổi tối, tuy hơi mệt một chút còn hơn dậy khi sáng sớm mà lạnh, mà rét như thế này.
Đó là suy nghĩ của mình.
CÁc bạn cho ý kiến nha!

V

vctpro

tớ thấy bạn lucky nói có vẻ hợp lí đấy tuy nhiên tối ngủ muộn sáng đi học buồn ngủ lắm .
Nhưng mà thức khuya khó lắm ,ai có cách nào để thức ko ?

L

luckystar_smile

tớ thấy bạn lucky nói có vẻ hợp lí đấy tuy nhiên tối ngủ muộn sáng đi học buồn ngủ lắm .
Nhưng mà thức khuya khó lắm ,ai có cách nào để thức ko ?
Thức khuya ko khó.
Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm của mình nha.
Mình học từ 7h đến 9h tối là học onl trên Hocmai.vn, sau đó mình xuống nhà học đến 11h, khi nào thấy bắt đầu có dấu hiệu buồn ngủ là đi pha nước chè xanh. :D
Đầu tiên mình uống CAfe. Mình đã uống rất rất nhiều loại cafe như Con Ó <kái này mình ko thích lém>, hay G7<loại này ok :D>, Cafe Việt... thậm chí cả loại cafe đẹp da, Nescafe.. v v nhưng mình xin kết luận lại là uống cafe để thức khuya rất đau đầu, hơn nữa còn ảnh hưởng đến sk.
Do đó, mình chuyển sang uống chè xanh và thấy có hiệu quả hơn hẳn như tốt cho da, lợi cho sk và quan trọng nhất là tỉnh ngủ. Khi nào lơ mơ buồn ngủ, uống một ngụm nước chè, úi! Đắng lém nên mình tỉnh lun và thức tiếp đến khi nào học xong.
Nhưng theo mình, nhà bạn nào có điều kiện thì nên uống Red Bull. Cái này uống 1 lần là có thể thức liên tục. Bạn mình, trong đợt thi HSG tỉnh môn Hoá, nó hỏi mình cách thức khuya và đã mua Red Bull về uống, kết quả là nó có thể thức 3 đêm ko ngủ để ôn Hoá------> :-SS:-SS:-SSMình ko nghĩ nó có thể thức như vậy! Bản thân mình cũng biết uống cái này thức đêm tốt nhưng mình chưa bao giờ thức suốt đem ko ngủ. Như vậy thì mệt lắm.

V

vctpro

chè xanh thì nhà mình chả ai uống cả với lại như bạn nói đấy đắng nghét ra
nhưng mà cũng thử xem sao.

P

phuthuy273

Èo, học mùa này thì đúng là lười thiệt, tớ nghĩ là ngoài việc học tới đâu xào tới đó thì cũng cần thêm một quyển số ghi gấp, ghi nhanh những điều hay ho vừa khám phá ra, những mẹo, những cách giải hay vừa thu thập được chẳng hạn... Như thía, tới lúc cần thiết là có một quyển cẩm nang rồi.

Còn thật ra học khuya hay hông thì cũng quan trọng là bạn có thấy hiệu quả hay không thui. Cố gắng để thức mà đầu lơ tơ mơ thì hỏng hết. Nếu lúc đó bạn ham học thì chắc cũng sẽ bớt buồn ngủ.

Tớ like cái vụ uống trà xanh lắm, thêm vài cái bánh quy nữa thì tuyệt cú mèo...:)>-

C

cuonghyp1997

em mới lớp 9 học 1 ngày 4 tiếng có nhiều quá k ạ, em cảm thấy cũng hơi mệt nhưng sắp thi rồi

L

luckystar_smile

Èo, học mùa này thì đúng là lười thiệt, tớ nghĩ là ngoài việc học tới đâu xào tới đó thì cũng cần thêm một quyển số ghi gấp, ghi nhanh những điều hay ho vừa khám phá ra, những mẹo, những cách giải hay vừa thu thập được chẳng hạn... Như thía, tới lúc cần thiết là có một quyển cẩm nang rồi.

Còn thật ra học khuya hay hông thì cũng quan trọng là bạn có thấy hiệu quả hay không thui. Cố gắng để thức mà đầu lơ tơ mơ thì hỏng hết. Nếu lúc đó bạn ham học thì chắc cũng sẽ bớt buồn ngủ.

Tớ like cái vụ uống trà xanh lắm, thêm vài cái bánh quy nữa thì tuyệt cú mèo...:)>-
Hihi. Bánh quy nữa á? Đúng là rất rất tuyệt đó. Thèm ghê cơ! hihi 8-}8-}=P~=P~=P~=P~8-};;)=P~=P~=P~:khi (197)::khi (197)::khi (128)::khi (128)::khi (128)::khi (155)::khi (155)::khi (155):
ukm. Còn vấn đề quyển sổ tay.. mình hoàn toàn đồng ý, vì mình cũng sở hữu mấy quyển. hi. Đa phần là toán ko à. :D

L

luckystar_smile

em mới lớp 9 học 1 ngày 4 tiếng có nhiều quá k ạ, em cảm thấy cũng hơi mệt nhưng sắp thi rồi
Chị nghĩ thế cũng đủ đó. :)
ko phải là quá nhiều. Hồi chị học lớp 9, chị lười lém. Nhưng ko hiểu sao lúc thi cử tự dưng chăm hẳn lên, có những ngày thức đến 3,4 h sáng. <cái này ko phải thi hk đâu nha. Thi hk chẳng bao giờ chị thức quá khuya cả. Hình như lúc đó toàn đi ngủ lúc 10h. :)) >
:D:D
Còn em học 4 tiếng/1 buổi tối đều đặn như vậy thì quả thực là chăm đó nghen. hihi.
Em cứ phát huy đi nhá!
Chúc em học tốt!
Ak quên, Merry Christmas!
Chúc em giáng sinh vui vẻ và ấm áp bên cạnh những ng thân yêu nha! :)

:khi (176)::khi (176)::khi (176)::khi (175)::khi (175)::khi (196)::khi (196)::khi (196)::khi (32)::khi (32)::khi (86)::khi (86)::khi (21)::khi (21)::khi (177)::khi (177)::khi (177)::khi (155)::khi (155):

V

vctpro

nhà tớ ko có trà xanh nên chỉ uống trà lipton thui nhưng chả có hiệu quả gì cả
nhưng mà tớ ko phải buồn ngủ mà cứ ngồi học 1 thời gian là cứ mỏi hết cả người chán lắm
có cách gì giúp mình ko?

C

cuonghyp1997

Chị nghĩ thế cũng đủ đó. :)
ko phải là quá nhiều. Hồi chị học lớp 9, chị lười lém. Nhưng ko hiểu sao lúc thi cử tự dưng chăm hẳn lên, có những ngày thức đến 3,4 h sáng. <cái này ko phải thi hk đâu nha. Thi hk chẳng bao giờ chị thức quá khuya cả. Hình như lúc đó toàn đi ngủ lúc 10h. :)) >
:D:D
Còn em học 4 tiếng/1 buổi tối đều đặn như vậy thì quả thực là chăm đó nghen. hihi.
Em cứ phát huy đi nhá!
Chúc em học tốt!
Ak quên, Merry Christmas!
Chúc em giáng sinh vui vẻ và ấm áp bên cạnh những ng thân yêu nha! :)

:khi (176)::khi (176)::khi (176)::khi (175)::khi (175)::khi (196)::khi (196)::khi (196)::khi (32)::khi (32)::khi (86)::khi (86)::khi (21)::khi (21)::khi (177)::khi (177)::khi (177)::khi (155)::khi (155):

Do lớp 6,7,8 em lười quá, bây h học cùng các bạn trong huyện mới thấy mình kém cỏi, thực ra em học chỉ 3tiếng/1 tối nhưng trên lớp em hay tranh thủ mang sách toán ra đọc thêm.
Chúc chị và mọi người hp trong kì giáng sinh và năm mới tới.

H

hardyboywwe

Chào em!
Đối với trường hợp của em,em nên chia giờ giấc như sau

Sau thời gian em học chính khóa ở trường,em nên chia ra thời gian học phụ đạo sao cho khả năng chồng giờ liên tiếp được giảm bớt(nếu có).Ở nhà,trong giai đoạn mà kì thi tuyển sinh tốt nghiệp-đại học đang đến,em nên tăng cường thời gian ôn bài,làm bài tập,cũng như hệ thống mọi kiến thức.Buổi tối thì nên dành thời gian học từ 19h-23h30 đêm,sau đó đi ngủ để bảo đảm sức khỏe mà học tốt.cố gắng thực hiện đuề đều như thế càng sớm càng tốt.Và tuyệt đối em phải nhớ những điều sau(về thể chất,kĩ năng,những điều nên tránh...):

Về mặt thể lực

Trước tiên các em cần ăn uống cho đủ chất và ăn no vì thời điểm học căng thẳng cơ thể sẽ tiêu tốn nhiều calo. Ở thời điểm này các em dễ rơi vào tình trạng “ăn không vào”, vì vậy nên ăn thật nhiều những món “khoái khẩu”, không nên kiêng cữ (trứng, chả, đậu, chuối…).

Nếu thí sinh ở tỉnh xa nên chuẩn bị chỗ ở càng gần địa điểm thi càng tốt để tránh những rủi ro có thể xảy ra như kẹt xe, tai nạn giao thông… Nên đi đến điểm thi trước giờ quy định khoảng một giờ đồng hồ, khảo sát địa điểm thi trước đó một ngày.

Những bất trắc nhỏ về sức khoẻ có thể xảy ra như nhức đầu, sốt. Khi đó nên dùng các thuốc giảm sốt, giảm đau thông thường nhưng không thể quá nôn nóng mà uống quá liều.

Giấc ngủ hết sức quan trọng, đặc biệt vào những ngày này. Thời gian ngủ tối thiểu là 5 giờ. Tuyệt đối không được dùng các chất kích thích như trà, cà phê để thức ôn bài vì nó nguy hiểm đến sức khoẻ và không giúp gì được cho trí nhớ.

Một sự cố thường gặp ở thí sinh là ngủ… quên cả giờ thi. Do buổi tối trước các em bị căng thẳng nên trằn trọc đến 2-3 giờ sáng mới chợp mắt. Người trong gia đình hoặc các bạn cùng phòng phải chú ý nhắc nhở nhau điều này.

Về mặt tâm lý

Việc học là một quá trình lâu dài không thể chỉ là một vài ngày. Do đó gần ngày thi không nên ôn tập dồn dập. Chỉ học tối đa 5-7 tiếng. Sau 45-50 phút cần phải có sự nghỉ ngơi, thư giãn. Đậu hay trượt, điểm cao hay thấp là kết quả của một quá trình học tập và rèn luyện lâu dài và còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác, không nên tạo một áp lực quá lớn cho bản thân mình.

Khi bước vào phòng thi, ngay những phút đầu tiên phải tự trấn tĩnh (nhất là các thí sinh thi lần đầu), hít sâu, thở đều 10-12 cái. Chú ý đọc kỹ những câu hỏi đơn giản, xem lại bài trước khi nộp.

Giữa hai buổi thi cần nghỉ ngơi, nếu có ôn bài cũng chỉ ôn từ 15 đến 20 phút.

C

c9yeuthuong

ui trùi ui. Ngày 4 tiếng cơ à? mình sắp thi ĐH đến nơi rùi mà một ngày chưa nổi 2 tiếng tự học. Khâm phục đó nha

L

luckystar_smile

nhà tớ ko có trà xanh nên chỉ uống trà lipton thui nhưng chả có hiệu quả gì cả
nhưng mà tớ ko phải buồn ngủ mà cứ ngồi học 1 thời gian là cứ mỏi hết cả người chán lắm
có cách gì giúp mình ko?
Haha. Uống trà lipton thì thà đi ngủ lun còn hơn. :D
Vậy nếu ko có trà xanh thì cậu uống Red bull đi <Hay còn gọi là "bò húc" đó> :))
Đó là nước tăng lực nên đúng là tỉnh táo hẳn, mà lại ngon, dễ uống.
Ukm. Ngồi mãi một lúc mà ko học say mê thì đúng là mỏi ng thật. hi.
Mình cũng thường thấy vậy mà.
Ngày trước thì mình học đến 10h thì tạm nghỉ, đi pha nước chè xanh <hoặc cafe> rồi vừa ngồi uống vừa xem "Những phóng viên vui nhộn" và "Quà tặng cuộc sống" Sau đó mình lại vào ngồi học tiếp. Như vậy sẽ đỡ mỏi hơn.
Còn bây giờ vì lí do kì thi đại học ngày càng gần, tớ lại chuẩn bị phải thi thử đại học lần 1 ở trường nên tớ học liền lúc, khi nào mệt thì tớ lại uống chè xanh hoặc mở cái gì đó vui vui lên xem. :D
CÁi này tớ mới phát hiện ra. Có nghĩa là, tớ dành ra khoảng 15p ngồi xem hài. :)) 15 phút ngồi cười nghiêng ngả, cười sặc sụa, =)) =)) =)) :)) như vậy làm tớ cảm thaấ rất sảng khoái, thú vị, và quan trọng là tỉnh hẳn lên------>đủ sức ngồi học típ.
Ngoài ra, trên góc học tập tớ còn dán một vài khẩu hiệu rất to như: LÀM HẾT SỨC MÌNH. hay SỰ THÀNH CÔNG CỦA NGÀY MAI LÀ HOÀN THÀNH XUẤT SẮC CÔNG VIỆC CỦA HÔM NAY; hoặc DÁM SAI VÀ DÁM SỬA.... vv
Nó giúp mình tăng ý chí, bước đúng hướng hơn mỗi khi mình có tinh thần lơ đễnh. :)
Đó là những chia sẻ của mình.
CHúc bạn học tốt, chúc Giáng sinh vui vẻ, an lành! :)
:khi (176)::khi (176)::khi (176)::khi (175)::khi (175)::khi (175)::khi (175)::khi (175)::khi (86)::khi (86)::khi (86)::khi (86)::khi (82)::khi (82)::khi (177)::khi (177)::khi (177)::khi (177)::khi (177)::khi (155)::khi (155)::khi (155)::khi (59)::khi (59)::khi (91)::khi (91)::khi (91)::khi (91):

Top Bottom