Vật lí Con lắc đơn

Thảo luận trong 'Môn VẬT LÍ' bắt đầu bởi em_buon, 9 Tháng sáu 2013.

Lượt xem: 1,828

1. em_buon

em_buon Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Bài toán 1
    Một con lắc đơn được treo trong thang máy, dao động điều hòa với chu kì T = 1s khi thang máy đứng yên.Nếu thang máy đi xuống nhanh dần đều với gia tốc g/10 (g là gia tốc rơi tự do) thì chu kỳ dao động của con lắc là

A. $\sqrt{\dfrac{10}{9}}$
    B. $\sqrt{\dfrac{11}{10}}$
    C. $\sqrt{\dfrac{10}{11}}$
    D. $\sqrt{\dfrac{9}{10}}$

-------------------------------------------

Bài toán 2:
    Con lắc đơn có chu kì T = 2,205s, biên độ góc 5^0. Chiều dài của con lắc là 1,2m. Lực căng của dây treo quả nặng khi nó ở biên là bao nhiêu khi vật có m= 200g. Lấy p = 3,142

A. 1,942 N
    B. 1,952 N
    C. 1,992 N
    D. 1,962 N

2. huong1691995

huong1691995 Guest

trả lời bài tập 1 về chu kỳ dao động của con lắc cho embuon

Last edited by a moderator: 9 Tháng sáu 2013
  3. em_buon

em_buon Guest

4. huong1691995

huong1691995 Guest

giải đáp thắc mắc của embuon

không phải như cậu hiểu đâu nhé xuống sâu tức là thang máy đang ở dưới còn lên cao tức là thang máy đang ở trên.
    chẳng hạn thang máy đi xuống chậm dần đều tức là thang máy đang ở phía dưới đúng không cậu.chậm dần tức là nó chuẩn bị "hạ cánh" nên lúc này thang máy đang ở dưới.còn thang máy đi xuống nhanh dần đều tức là nó đang ở phía trên lúc này"nó mới bắt đầu cất cánh".tương tự thang máy đi lên chậm dần đều là thang máy đang ở phía trên vì chuẩn bị đến mốc dừng lại.còn thang máy đi lên nhanh dần đều là thang máy ở dưới mới bắt đầu cất cánh từ mốc dưới...cậu chỉ cần tưởng tượng ra các vị trí đó là ổn!:)

5. makumata

makumata Guest

2)dùng công thức là ra.khi vật ở vị trí biên thì lực căng dây min.................................bạn tự làm tiếp nhé

Last edited by a moderator: 10 Tháng sáu 2013
  6. -------------------------------------------

Bài toán 2:
    Con lắc đơn có chu kì T = 2,205s, biên độ góc 5^0. Chiều dài của con lắc là 1,2m. Lực căng của dây treo quả nặng khi nó ở biên là bao nhiêu khi vật có m= 200g. Lấy p = 3,142

A. 1,942 N
    B. 1,952 N
    C. 1,992 N
    D. 1,962 N[/QUOTE]

bài ni khi vật ở biên thì Tmin = mg.cosao (ao biên độ góc )
    thế số dzô tính ra T = 1,992 nhé !
    Bạn thấy mình giải rứa hợp lý không ? :-?:-?:-?

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted