$\color{SeaGreen}{\fbox{Thư giãn}\bigstar\text{Những bài văn bất hủ }\bigstar}$

S

sieutrom1412

Đề: Tả con đường từ nhà tới trường.

Cứ sáng sớm em mặc quần áo đi học. Ra khỏi cổng nhà là tới trường mầm non, rồi tiếp trước mặt là bức tường nhà bác Huấn chặn ngang. Gần bức tường có vài cây nhãn cứ tới mùa bọn em thường leo tường vào hái trái mà không cần xin phép bác Huấn, do đó để đi tiếp em liền rẽ bên trái rồi đi thẳng tới trường. Em vừa tới trường là trống đánh tùng tùng, thế là em vào lớp để ngồi học.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cô giáo em.

Cô giáo em rất đẹp. Cô có đôi lông mày lá lốt và chiếc mũi cây dừa.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cảnh mùa xuân.

Mùa xuân, hoa phượng nở rộ. Cốc chén nhà em nằm im phăng phắc, chúng không động đậy gì cả.

S

sieutrom1412

Đề: Tả nguời thân trong gia đình.

Mẹ em rất xinh. Má mẹ hóp, đôi lông mày thưa trên đôi mắt nhỏ. Khi ra đường mẹ em mặc rất diện nhưng về nhà lại ăn mặc giản dị. Mẹ có đôi cánh tay rắn chắc, vạm vỡ nuôi em khôn lớn.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cô giáo.

Cô giáo em cao khoảng 2 mét, cô có nước da trắng nõn nà, mặt cô tròn như cái trống trường em.

S

sieutrom1412

Đề: Tả về người mẹ.

Mẹ em bị đau xoang lúc nào cũng khụt khịt như chó cúm.

S

sieutrom1412

Đề: Tả ông nội.

Ông em trông rất phúc hậu. Đầu ông trông như quả đu đủ ngược.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cây chuối.

Nhà em có cây chuối rất to, chiều nào em cũng leo lên cây chuối ngồi hóng mát. Khi em leo lên, cành chuối rung rinh.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cụ già.

Gần nhà em có cụ già 80 tuổi mỗi khi cụ cười để lộ ra má lúm đồng tiền rất xinh.

S

sieutrom1412

40.

Đề: Tả ngôi nhà của em.

Nhà em ở gần một con rạch, mỗi khi gần tối muỗi đông như quân Nguyên tràn vào nhà em vui như hội.

S

sieutrom1412

Đề: Hãy tả con vật nuôi mà em thích.

Nhà em có nuôi một con lợn rất dễ thương, da nó hồng như đánh phấn còn đuôi của nó xòe ra như bó hoa lay ơn.

S

sieutrom1412

Đề: Tả bà nội.

Nhà em có nuôi một bà nội, cứ mỗi lần em đi học về bà lon ton chạy ra đón em.

S

sieutrom1412

Đề: Phân tích nhân vật cô Hiền trong tiểu thuyết Người Hà Nội của Nguyễn Khải.

Khi ngoài ba mươi, sau khi đã chơi bời xả láng cô Hiền quyết định lấy chồng...

S

sieutrom1412

Đề: Tả cây bàng.

Cây bàng trong sân trường em rợp bóng mát. Đấy là nơi chúng em vẫn vui đùa mỗi giờ ra chơi. Tán cây bàng to như cái mẹt của bà bán bún.

S

sieutrom1412

Đề: Tả đàn lợn.

Đàn lợn con kêu vo ve. Con nào con nấy béo trục béo tròn như những con chó.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cây bắp cải.

Nhà em có cây bắp cải rất to, cứ mỗi chiều hai chị em em trèo lên cây bắp cải chơi.

S

sieutrom1412

Đề: Tả ông nội.

Nhà em có nuôi một ông nội từ 80 năm nay. Tuy ông già nhưng rất ít khi ngủ vì bị lao phổi, ho suốt cả đêm. Vì vậy nhà em suốt mấy chục năm nay không bị mất trộm vì chúng tưởng trong nhà em lúc nào cũng có người còn thức.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cây bằng lăng.

Sân trường em có một cây bằng lăng tán lá xum xuê như một chiếc ô. Cách gốc cây khoảng hơn một mét có một cái bướu nhô ra làm cho thân cây nghiêng về một phía trông như dáng đứng của các cô người mẫu.

Top Bottom