$\color{SeaGreen}{\fbox{Thư giãn}\bigstar\text{Những bài văn bất hủ }\bigstar}$

S

sieutrom1412

Đề: Tả con vật nuôi trong nhà.

Con lợn nhà em nó to bằng con heo. Thân hình nó to như một cái xô. Hai mắt lợn long lanh như hai hạt nhãn. Tai nó như hai quyển vở mở ra. Mỗi khi em cho nó ăn, nó vẫy đuôi như chó mừng chủ.

S

sieutrom1412

Đề: Tả chiếc áo khoác.

Hôm qua mẹ mua cho em một chiếc áo khoác mới. Ống tay của nó to bằng ống bô xe máy của bố em.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con đường làng.

Xa xa con đường có bác nông dân tay dắt cày, vai vác trâu đang từ từ tiến về đầu làng.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con mèo.

Bà nội em có một con mèo, lông nó màu vàng óng, hai mắt như hai hột mít, đầu nó to bằng cái lon sữa bò.

S

sieutrom1412

Đề: Tả ông nội.

Nhà em có nuôi một ông nội. Năm nay ông 70 tuổi. Ông nội em ăn rất khoẻ, lại còn biết trông nhà.

S

sieutrom1412

Đề: Tả bác hàng xóm.

Bên cạnh nhà em có bác tên là Sẵn, ngày ngày bác ra đồng đi cày ruộng, con trâu đi trước bác đi theo sau. Mỗi lần bác kêu tắc tắc là con trâu lại đi qua bên phải qua bên trái trông thật vui mắt. Khi bác đưa cây roi lên đánh vào mông chú trâu thì ếch nhái hai bên bờ ruộng kêu inh ỏi.

S

sieutrom1412

Đề: Hãy tả một buổi tối ở gia đình em.

Buổi tối, cả nhà em quây quần bên mâm cơm ấm cúng. Ăn xong, chị em đi rửa bát, mẹ giặt quần áo, bố xem tivi, còn em thì đọc truyện tranh. Bỗng nhiên mất điện. Bố bảo: "Thôi, mất điện rồi, cả nhà đi ngủ"

S

sieutrom1412

Đề: Tả bác thợ rèn.

Gần nhà em có một xưởng rèn. Hàng ngày đi học qua, em thấy một bác thợ rèn lực lưỡng, bác cầm cây búa lớn, hai tay bác cuồn cuộn, mỗi lần quai búa bác chồm lên chồm xuống như con chó dữ.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con lợn.

Nhà em có nuôi một con lợn mới hai tuần tuổi. Nó nặng hai kilogam. Tai nó to bằng lá đa, đầu to bằng quả bưởi. Mỗi khi ăn no bụng nó sệt xuống đất.

S

sieutrom1412

Đề: Tả công viên.

Gần nhà em có một cái công viên. Buổi sáng hay có các cụ già đi bộ tập thể dục. Buổi trưa hay có các bác xe ôm đỗ xe ngủ. Buổi tối hay có các cô chú ngồi ôm nhau.

S

sieutrom1412

Đề: Tả một loại cây mà em biết.

Nhà bà ngoại em có trồng một cây dưa hấu. Lá cây xanh thẫm diệu kỳ. Thân cây rất to, 5 người ôm không xuể.

S

sieutrom1412

Đề: Tả bác nông dân đang cày ruộng.

Bác nông dân đang cày trên ruộng, bác mặc bộ quần áo ghi rất đẹp, chân bác đi đôi dép quai hậu và miệng hô vắt vào.

S

sieutrom1412

Đề: Tả chú gà trống.

Nhà em có nuôi một chú gà trống. Chú khoác trên mình bộ váy sặc sỡ. Sáng nào chú cũng dậy sớm chạy ra sân và kêu cục ta cục tác để dụ đám gà mái. Em rất yêu quý chú vì hàng ngày chú đều đẻ trứng cho mẹ em đi chợ bán.

S

sieutrom1412

Đề: Tả bầu trời.

Trời sắp mưa, có mây đen đang kéo đến. Một đám mây đen xì giữa khoảng xanh lét.

S

sieutrom1412

Đề: Tả người khách tới chơi nhà.

Trong số những vị khách tới nhà, em nhớ nhất cụ ăn xin chiều qua. Cụ cao khoảng một mét tám mươi, tóc trắng như cước, da đỏ au au, tai to, mắt sáng như sao. Mẹ em hỏi cụ quê ở đâu, sao phải đi ăn xin cho khổ, cụ trả lời quê cụ bị bão lớn mất mùa, nên cả nhà phải chia nhau đi xin ăn trên toàn quốc. Mẹ em biếu cụ bò gạo và 5 nghìn, cụ cảm ơn, cười giòn tan và nhìn em trìu mến.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con đường đến trường.

Nhà em ở ngay phía sau trường học nên hàng ngày em đến trường bằng cách leo qua bức tường rào phía sau trường cho nhanh.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con gà trống.

Gà trống nhà em màu đỏ chót, nó lực lưỡng như một bác nông dân, chân to, chắc, khoẻ, móng đen chùi chũi, cựa dài nhọn hoắt như cây đinh ba đi soi ếch. Mỗi khi ăn no nó thường vươn vai cục tác rồi leo tót lên lưng một con gà mái.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cảnh chợ Tết.

Trong chợ Tết, có những dãy đào quất đủ loại. Những cây đào to dành cho những người nhà to, những cây đào nhỏ dành cho những người nhà nhỏ.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cảnh giờ ra chơi.

Tùng tùng tiếng trống vang lên, giờ ra chơi đã đến. Các bạn ùa ra sân như chim vỡ tổ. Có bạn ngồi chơi dưới gốc cây, có bạn chơi đá bóng, có bạn đi mua quà bánh, có bạn ngồi trong lớp ôn bài. Riêng em, em chỉ đi vệ sinh rồi vào lớp học tiếp.

S

sieutrom1412

Đề: Tả mẹ em.

Mẹ em tên là Phương. Năm nay mẹ em 32 tuổi rồi. Mái tóc mẹ dài đến đúng khúc xương sườn

Top Bottom