$\color{SeaGreen}{\fbox{Thư giãn}\bigstar\text{Những bài văn bất hủ }\bigstar}$

S

sieutrom1412

Đề: Tả con sông quê em.

Dòng sông như một con rắn ngoằn ngoèo nằm trên mặt hồ.

S

sieutrom1412

Đề: Miêu tả người trong nhà mà em yêu quý.

Chị em tóc vàng hoe, hôm sinh nhật của chị ấy các bạn đến rất đông. Các bạn ngồi chờ chị ấy tắm, chị ấy tắm lâu lắm, tới 1 tiếng lận. Trong khi chờ đợi, em và bạn chị ấy bộ bài cào ra đánh, rồi em lấy xe đạp của mẹ em mới mua cho em chạy vòng vòng trong hẻm. Chiếc xe đạp này mua tới 1 triệu lận.

S

sieutrom1412

Đề bài: Em hãy tả một con vật mà em yêu thích.

Nhà em có nuôi một con lợn. Thân nó trắng như vôi, lông mướt như nhung. Hàng ngày mẹ cho lợn ăn bằng rau khoai, bột cám. Nó ăn khỏe và nhanh lớn lắm. Tết vừa rồi, mẹ em đã bán lợn mua áo mới cho em.

S

sieutrom1412

Đề: Em hãy tả buổi sáng ở thành phố.

Sáng nay em mở cửa sổ thấy hai người đạp xe đạp, em định tả nhưng hai người đạp nhanh quá nên em không tả được. Có lẽ họ vội đi mua ve chai vì em còn nhìn thấy sau xe là chiếc bao bố xẹp lép.

S

sieutrom1412

Đề: Tả ông nội.

Ông nội em năm nay đã gần 80 tuổi, tóc ông bạc phơ. Cứ đến chiều chiều là ông lại đạp xe đi đánh đề.

S

sieutrom1412

Đề: Em hãy viết thư hỏi thăm các chú bộ đội ở Trường Sa.

Nghe cô giáo nói, ở ngoài đó không có nước ngọt, các chú phải ngồi trong chậu tắm rồi lấy nước đó tưới cây. Tội nghiệp các chú quá! Em mong trời mưa to cho các chú tắm, bơi lội thoả thích để không bị ngứa ngáy.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con lợn.

Nhà em có nuôi một con lợn, tai nó to bằng cái lốp xe đạp, mình nó to bằng cái nồi cơm điện. Ngày ngày mẹ em cho nó ăn, ăn xong nó lại nằm. Cái đuôi vừa to vừa dài bằng cái cổ tay bố em cứ ngoáy đi ngoáy lại để đuổi ruồi. Em rất yêu quý nó.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con gà trống.

Nghỉ hè em được bố cho ra đơn vị chơi. Em rất thích con gà trống ở đơn vị bố em. Sáng nào nó cũng gáy gọi em dậy. Nó không thích nằm trong chuồng gà mà thích nằm trên bàn làm việc của chú Thai. Nó rất thích ăn lá giang vì cứ buổi sáng vào đuổi nó ra, chú Thai vừa dọn dẹp chỗ nó ị vừa nói nịnh nó: "Mày thích ăn lá giang à, tí nữa tao đi mua cho mày ngay". Chú Thai chưa kịp mua lá giang cho nó ăn thì nó đã bị làm thịt vì đội chú Thai chơi bóng chuyền cá độ bị thua.

S

sieutrom1412

Đề: Tả bà nội.

Nhà em có một bà nội, không biết nuôi bà từ lúc nào nhưng khi sinh ra em đã thấy bà rồi. Bà năm nay đã sáu mươi tuổi đầu.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con chim.

Nhà em có nuôi một con chim, ngày nào đi học về chim cũng ra cổng đón em và hót giọng thánh thót. Em rất yêu nó.

S

sieutrom1412

Đề: Giải thích câu thành ngữ "Anh em như thể tay chân"

Anh em như thể tay chân nghĩa là khi "chân " đau thì "tay" băng bó cho "chân", còn nếu "tay" đau thì "chân" đưa " tay "đi bệnh viện.

S

sieutrom1412

Đề: Tả về mẹ em.

Mẹ em có một khuôn mặt rất phúc hậu. Dù mới hơn 40 nhưng mái tóc mẹ em đã bạc phơ như chòm râu ông tiên. Khi cười, mẹ em để lộ ra mấy cái răng cửa rất duyên dáng.

S

sieutrom1412

Đề: Giải thích ý nghĩa của câu "Lá lành đùm lá rách"

Một hôm em đi chợ, thấy cô bán xôi bọc xôi trong tờ lá rách. Thế là cô bán hàng bên cho cô một tờ lá lành để bọc lại xôi cho khỏi rơi. Đó là ý nghĩa của câu lá lành đùm lá rách.

S

sieutrom1412

Đề: Tả chú bộ đội.

Gần nhà em có một doanh trại bộ đội. Sáng sáng các chú xếp hàng chạy thể dục quanh xóm. Trưa trưa các chú ra đường đào đất trồng cây. Tối tối các chú trốn trại đi tán mấy chị gái và bị các anh chỉ huy đuổi bắt làm chó trong xóm sủa om sòm. Em rất yêu chú bộ đội vì từ khi có mấy chú thì xóm em vui lên hẳn.

S

sieutrom1412

Đề: Tả con gà trống.

Nhà em có nuôi một con gà trống, chân gà màu vàng sậm, đuôi gà cong cong như cái liềm gắn vào ***.

S

sieutrom1412

Đề: Hãy tưởng tượng em là Thánh Gióng, tả lại cảnh lúc Thánh Gióng lên trời.

...Vừa đến cửa thiên đình ta gặp ngay lão Thiên Lôi. Lão cười khà khà, vỗ vỗ vào vai ta và rủ ta về nhà làm vài chén.

S

sieutrom1412

Đề: Đặt tiếp câu "Với cái tính háu ăn nên..."

Với cái tính háu ăn nên bố em chỉ và ba miếng đã hết bát cơm.

S

sieutrom1412

Đề: Tả cây hoa đào.

Một cơn gió thổi, cây đào lung lay như đang múa lượn.

Top Bottom