[Clb văn 9] Nơi hoạt dộng của nhóm 2.

P

phiphikhanh

Làm bài tập thuj các pác
Và đây là đề bài của tuần này

Câu 1: (2,5 điểm) a, Hãy nêu các biện pháp nghệ thuật được sử dụng trong câu thơ sau ?
Chiếc thuyền im bến mỏi trở về nằm
Nghe chất muối thấm dần trong thớ vỏ.
( Quê hương- Tế Hanh)
b, Sáng ra bờ suối, tối vào hang,
Cháo bẹ rau măng vẫn sẵn sàng.
Bàn đá chông chênh dịch sử Đảng,
Cuộc đời cách mạng thật là sang.
(Tức cảnh Pác Bó- Hồ Chủ tịch)

Tìm những cặp từ trái nghĩa trong dòng thơ đầu. Những cặp từ trái nghĩa ấy giúp em hình dung gì về cuộc sống và làm việc của Bác?

Câu 2 ( 2,5 điểm) Viết đoạn văn nêu suy nghĩ của em về " Lòng khoan dung"
Câu 3 (5 điểm): Có ý kiến cho rằng " Chi tiết nhỏ làm nên nhà văn lớn". Em hiểu ý kiến đó như thế nào? Hãy chứng minh ý kiến qua việc phân tích chi tiết "Cái bóng" trong tác phẩm "Chuyện người con gái Nam Xương của Nguyễn Dữ.

HẠN CUỐI NẠP BÀI LÀ 0h NGÀY 14/10/2010. MONG CÁC EM THẢO LUẬN VÀ NẠP BÀI ĐÚNG HẠN.
...............................................................................

C

congchuatuyet_lc

Tèn.....tén....ten....đề văn có rồi nè cả nhà ơi.....

Câu 1: (2,5 điểm) a, Hãy nêu các biện pháp nghệ thuật được sử dụng trong câu thơ sau ?
( Quê hương- Tế Hanh)

Tìm những cặp từ trái nghĩa trong dòng thơ đầu. Những cặp từ trái nghĩa ấy giúp em hình dung gì về cuộc sống và làm việc của Bác?

Câu 2 ( 2,5 điểm) Viết đoạn văn nêu suy nghĩ của em về " Lòng khoan dung"
Câu 3 (5 điểm): Có ý kiến cho rằng " Chi tiết nhỏ làm nên nhà văn lớn". Em hiểu ý kiến đó như thế nào? Hãy chứng minh ý kiến qua việc phân tích chi tiết "Cái bóng" trong tác phẩm "Chuyện người con gái Nam Xương của Nguyễn Dữ.

HẠN CUỐI NẠP BÀI LÀ 0h NGÀY 14/10/2010. MONG CÁC EM THẢO LUẬN VÀ NẠP BÀI ĐÚNG HẠN.

P

phiphikhanh

1.a) Nhân hoá ,...???
b) Cặp đối lập : Sáng >< tối ; ra >< vào ; bờ suối >< vào hang
................ặc ....ặc ...khó quá.......................

V

vjtran

(Xin lỗi vì đã cắt ngang)
Gửi tập thể nhóm:

Nhằm mục đích để các câu hỏi mỗi tuần của club gần gũi và bám sát với chương trình đang học của từng mem trong mỗi nhóm, club có một thay đổi nhỏ đó là mỗi mem trong nhóm có thắc mắc gì về chuyện bài vở (những câu hỏi trong sách, bài giảng của giáo viên hay một chi tiết nào đó trong tác phẩm…) có thể post những thắc mắc của mình ở topic thắc mắc. Theo đó mod sẽ bám sát hơn với chương trình học và những vấn đề khó khăn chưa giải quyết đc để ra câu hỏi mỗi người để club hoạt động hiệu quả và gần gũi hơn với các mem.

Thân!

T

thjenthantrongdem_bg

ui, sao 2 cái bài văn cuối khó thế ko biết :(:)(:)(:)(:)((

H

haidang96

Phân tích cái bóng có 3 ý chính:
- Cái bóng của Vũ Nương:
+ Thể hiện sự khao khát hp lứa đôi , gia đình, luôn luôn chung thuỷ vs chồng
+ Luôn yêu thương con, mong muốn con có hình bóng cha
+ Mở nút bi kịch của nàg
- Cái bóng của TS :
+ Giải oan cho VN
+ Giúp Ts nhận ra lỗi lầm của mình
+ Thắt nút nỗi oan của VN
- Cái bóng chung:
+Dẫn dắt câu chuyện
+Lên ánh XHPK gia trưởng, Nam quyền
(còn nữa, sẽ post sau :p)

T

thuylinh_1996

(Quê hương- Tế Hanh)
nhân hoá + ẩn dụ

Câu thơ đầu gợi mở cuộc sống của hoạt động Bác Hồ trong những ngày đầu mới về nước. Câu thơ diễn tả mọi hoạt động trở thành nề nếp trong cuộc sống của Người. Các cặp từ trái nghĩa khẳng định cuộc sống ung dung lạc quan hoà hợp với thiên nhiên, làm chủ hoàn cảnh

Last edited by a moderator:
S

s0cbay_kut3

Các em đẩy nhanh quá trình thảo luận để nạp bài đúng hạn nhé.
hiện nay nhóm đã có thêm nhân lực, hi vọng việc hoạt động nhóm của các em sôi nổi và có hiệu quả hơn. :)

C

congchuatuyet_lc

Thuỷ nghĩ câu 1 kia đc roày
còn câu 2 câu 3 thì nên tập trung vào đó...vì hai câu đó khó mà......

X

xiaogui

Câu 3: Theo em "Chi tiết nhỏ làm nên nhà văn lớn" có nghĩa là: trong một tác phẩm, có một chi tiết nhỏ làm "con mắt" của câu chuyện, chi tiết nhỏ đó sẽ dẫn dắt cả một câu chuyện, những đọc giả khi nhìn vào "con mắt" đó, sẽ nhận định một tác phẩm mà đánh giá tác phẩm đấy hay hoặc dở, nếu tác phẩm đã được nhận định rằng hay thì cũng có nghĩa rằng người viết lên tác phẩm đó sẽ được đánh giá cao. Cũng giống như chi tiết "Cái bóng" của Vũ Nương. Chính vì nàng đùa con rằng cái bóng là cha của đứa trẻ mà Trương Sinh ghen tuông, dẫn đến cái chết oan uổng của Vũ Nương và cũng vì chi tiết "cái bóng" khi Trương Sinh ngồi với con trong phòng với ngọn đèn dầu, đứa trẻ đã trỏ cái bóng mà nói rằng: "Cha Đản đến kìa" (Chẳng nhớ nguyên câu, bạn nào nhớ nguyên câu nói thì bổ xung cho mình nhé), TS mới nhận ra rằng vợ hắn bị oan, TS mới nhận ra rằng mình đã sai lầm. Chính chi tiết "cái bóng" đã dẫn dắt câu chuyện "Chuyện người con gái Nam Xương".
Mình làm còn thiếu xót, bạn nào bổ xung thì bổ xung nha.

P

phiphikhanh

Có lẽ trong mỗi chúng ta đều tự hỏi mình rằng lòng khoan dung là gì ? Lòng khoan dung là sự hiểu biết và độ lượng với người khác và thế giới xung quanh mình; biết bỏ qua và tha thứ những thiếu sót, lỗi lầm của người khác để duy trì sự hòa bình, hợp tác và thân thiện.Phải chăng lòng khoan dung là chỉ có thế , lòng khoan dung chỉ đơn giản là bỏ qua cho người bạn ngồi bên khi lỡ quẹt mực vào áo bạn , hay là bỏ qua cho em trai bạn khi lỡ xé rách quyển sách bạn yêu thích , hay là bỏ qua cho chị bạn khi chị ấy lỡ hẹn cùng đi mua sắm với bạn ..... Vâng, với tôi có lẽ như thế là đủ nhưng nếu chúng ta nhìn theo một hướng rộng hơn chúng ta cũng có thể dễ dàng nhận thấy lòng khoan dung còn là biết chấp nhận và tôn trọng sự khác biệt, đa dạng của người khác, những dân tộc và đất nước khác.“Hòa bình là mục đích, khoan dung là phương pháp”. Thái độ và những việc làm khoan dung sẽ giúp con người sống chan hòa, nhân ái, hiểu biết và gắn bó với nhau hơn.Vậy chúng ta hãy để cho lòng khoan dung của mình được sống dậy và làm cuộc mỗi người ngày tươi đẹp hơn
Cái này làm tầm bậy , các bạn sửa đi nhá . Cố gắng lên Nhóm 2
p/s : Đầu tiên nhóm mình thảo luận tên nhóm rồi cuối cùng có đổi tên đâu nhỉ?

Top Bottom