cân bằng phản ứng

T

theborynhn

Chà chà. T đến chém đây:))
Đông vui ghê=))

Theo nguyên lý chuyển dịch cần bằng Lơ Sa-tơ-li-ê Muốn cần bằng chuyển dịch về phía tạo NH3 cần hạ nhiệt độ, tăng áp suất
Trên thực tế, ng ta cho pu ở khoảng 450-500 độ C. áp suất 200-300 atm
Và dùng chất xúc tác Là

[TEX]Fe[/TEX] được trộn thêm [TEX]Al_2O_3 or K_2O[/TEX] Để làm cho cân bằng nhanh chóng được thiết lập.
KL: Khi cho Fe trộn Al2O3 vào thì pu chuyển dịch sang chiều thuận Tạo [TEX]NH_3[/TEX]
[TEX]Ok![/TEX]
=> No okje ! Theo lí thuyết nhiệt độ và áp suất theo đề bài cho là ko thay đổi , và Fe và Al2O3 chỉ ảnh hưởng đến tốc độ phản ứng, cân bằng nhanh chóng dc thiết lập thì là tốc độc phản ứng được đẩy nhanh, phản ứng nhanh chóng xảy ra, chứ liên wan chỗ nào đến cân bằng chuyển dịch bạn nói xem ???

Last edited by a moderator:
T

traimuopdang_268

=> No okje ! Theo lí thuyết nhiệt độ và áp suất theo đề bài cho là ko thay đổi , và Fe và Al2O3 chỉ ảnh hưởng đến tốc độ phản ứng, cân bằng nhanh chóng dc thiết lập thì là tốc độc phản ứng được đẩy nhanh, phản ứng nhanh chóng xảy ra, chứ liên wan chỗ nào đến cân bằng chuyển dịch bạn nói xem ???

Câu hỏi hay.;)) Nhưng tớ nghĩ
Khi cho đề bài như vậy
Tức là cái pu nó đang sẵn và sẽ xảy ra. Tức là lúc đó nó có nhiệt độ, áp suất để pu xảy ra.
Và nếu như cậu điều chế NH3 mà c không làm cho nó có đk thick hợp để tạo NH3 vậy có phải là vô ích không?
C cho vô thêm xúc tác vào thì nó nhanh hơn, Tức chuyển dịch đến cân bằng nhanh hơn
Tức nhanh đến phía NH3, (chiều thuận)
Yu hết ý kiến!

T thấy mọi việc rất đơn giản nhưng hình như mọi người làm khó nó đi...Co thể là sâu xa hơn.:| Ý Yu là vậy;))..Hết ý kiến!!:D

H

halinh2210

Đơn giản nhé:
Đây là phản ứng điều chế NH3
N2 + 3H2 <==> 2NH3 (500*C, 300atm, Al2O3+K2O+Fe)

=>Ng` ta làm gì dở hơi đến nỗi cho thêm những thứ kia vào để làm cho chiều nghịch của pứ xảy ra

Tớ nghĩ Al2O3 và Fe trong trường hợp này đơn thuần là chất xúc tác, k có khả năng làm thay đổi chuyển dịch cân bằng

M

marucohamhoc

Hì, maruco đây, đây là ý kiến cuối cùng chưa nhỉ?các bạn hăng hái tham gia nhất lần trước đã bỏ cuộc rồi à, hic
ĐÁP ÁN là KHÔNG DỊCH CHUYỂN( hiện tại số phiếu đang nghiêng về đó nhiều nhất), ban đầu mình ko biết 2 chất cho vào đó là xt nhưng cũng nghĩ là nó ko ảnh hưởng, hì, đoán mò ấy mà
vì các chất thêm vào là chất xúc tác của phản ứng, ko làm thay đổi cân bằng của phản ứng
thanks các bạn nhiều

A

acsimet_91

Đơn giản nhé:

Đây là phản ứng điều chế NH3

N2 + 3H2 <==> 2NH3 (500*C, 300atm, Al2O3+K2O+Fe)

=>Ng` ta làm gì dở hơi đến nỗi cho thêm những thứ kia vào để làm cho chiều nghịch của pứ xảy ra

Tớ nghĩ Al2O3 và Fe trong trường hợp này đơn thuần là chất xúc tác, k có khả năng làm thay đổi chuyển dịch cân bằng

nói có sách, mách có chứng bạn ơi!

ko nên dựa vào trực quan. làm bai kiểu đó,lúc đi thi ĐH chỉ có 25% đúng thôi!

mình nghĩ ai ko đồng ý với ý kiến cân bằng chuyển dịch theo chiều thuận thì phải: +chứng minh cách lập luận của cacodemon là sai
+chứng minh khẳng định của bạn là đúng
Như vậy mới có tính thuyết phục

H

halinh2210

[TEX]N2 + 3H_2 ---> 2NH_3[/TEX]
Fe là chất xúc tác làm tăng hiệu suất
còn [TEX]Al_2O_3[/TEX]:
[TEX]2NH3 + Al2O3 --> 2Al + N2 + 3H2O[/TEX]
=> [TEX]NH_3[/TEX] giảm [TEX]N_2[/TEX] tăng => cân bằng chuyển dịch theo chiều làm tăng thể tích NH_3 và giảm [TEX]N_2[/TEX]
=> Phản ứng xảy ra theo chiều thuận

-Theo như cacodemon1812 thì:
+) Giả sử số mol chất pứ bằng tỉ lệ phản ứng
Đầu tiên
[TEX]N2 + 3H_2 ---> 2NH_3[/TEX]
(1)
Sau đó là
[TEX]2NH3 + Al2O3 --> 2Al + N2 + 3H2O[/TEX] (2)
(cứ tạm coi PT này đúng, vì tớ k chắc là NH3 có thể td vs oxit của KL mạnh như nhôm)

+) Giả sử số mol pứ bằng tỉ lệ pứ :
Theo (1): 1 mol N2 pứ tạo thành 2 mol NH3
--->rồi lượng NH3 sinh ra ấy lại pứ vs Al2O3 để tạo ra N2 theo (2)
--->theo như bạn nói thì N2 sinh ra ấy sẽ có td gây mất cân bằng và làm tăng thể tích NH3
Nhưng dù lượng NH3 sinh ra có nhiều thế nào thì ta cũng đã mất đi 1 lượng tương đương để tạo ra N2 r`
==>cuối cùng là ta k thu đc NH3 theo mục đích ban đầu nhé!!!:D

===>Tớ vẫn giữ quan điểm Al2O3 và Fe đơn thuần là chất xúc tác, k liên quan j` đến chuyển dịch cân bằng

- Tớ viết ra mấy dòng này thế thôi chứ thực tế tớ nghĩ mn k nên mất qá nhiều TG để tranh cãi. Vì SGK hiện hành chỉ viết là: Có 3 yếu tố ảnh hưởng tới dịch chuyển cân bằng là:
Nhiệt độ
Nồng độ
Áp suất
(Có thể là có những thứ khác nữa nhưng mình k đc học thì cứ thế này mà đi thi các cậu ạ)
:D:D

M

marucohamhoc

Hì, chị tung chiêu thật rồi, sợ gê
các bạn còn ý kiến gì không, vào góp ý luôn nha, để tổng kết ý kiến nha
thanks các bạn nhiều, chờ tin của các bạn

G

giotbuonkhongten

Câu hỏi hay.;)) Nhưng tớ nghĩ
Khi cho đề bài như vậy
Tức là cái pu nó đang sẵn và sẽ xảy ra. Tức là lúc đó nó có nhiệt độ, áp suất để pu xảy ra.
Và nếu như cậu điều chế NH3 mà c không làm cho nó có đk thick hợp để tạo NH3 vậy có phải là vô ích không?
C cho vô thêm xúc tác vào thì nó nhanh hơn, Tức chuyển dịch đến cân bằng nhanh hơn
Tức nhanh đến phía NH3, (chiều thuận)
Yu hết ý kiến!

Chất xúc tác làm tăng hiệu suất ko ảnh hưởng

nhưng ở đây Al2O3 đâu có phải là chất xúc tác

Vào đề đi nhé :)

T

traimuopdang_268

traimuopdang_268 said:
Theo nguyên lý chuyển dịch cần bằng Lơ Sa-tơ-li-ê Muốn cần bằng chuyển dịch về phía tạo NH3 cần hạ nhiệt độ, tăng áp suất
dùng chất xúc tác Là
latex.php
được trộn thêm
latex.php
Để làm cho cân bằng nhanh chóng được thiết lập.

KL: Khi cho Fe trộn Al2O3 vào thì pu chuyển dịch sang chiều thuận Tạo
latex.php

Trích sách:D Nó nói rõ vậy mà.
Cho Fe và Al2O3 vào thì cũng phải thế
Chất xúc tác làm tăng hiệu suất ko ảnh hưởng

nhưng ở đây Al2O3 đâu có phải là chất xúc tác

Vào đề đi nhé :)
@-)@-)Link ta link tinh hết cả roai:|b-(

Lật lại lịch sử_ Tìm lại kí ức :D

Vẫn p/a cũ không thay đổi:D

G

giotbuonkhongten

Trích sách:D Nó nói rõ vậy mà.
Cho Fe và Al2O3 vào thì cũng phải thế

@-)@-)Link ta link tinh hết cả roai:|b-(
Nói ai linh tinh đọc kĩ đi :)

Al2O3 ko phải chất xúc tác, :) chỉ có Fe thôi :)

Làm mấy bài cho vui đi :)

1. Phát biểu nào dưới đây không đúng?
Chọn câu trả lời đúng:
A. Chất xúc tác là chất làm thay đổi trạng thái cân bằng phản ứng.
B. Có những chất xúc tác làm giảm tốc độ phản ứng.
C. Chất xúc tác là chất làm thay đổi tốc độ phản ứng, nhưng khối lượng không thay đổi sau khi phản ứng kết thúc.
D. Chất xúc tác là chất thường làm tăng tốc độ phản ứng.

2. Fe có thể được dùng làm chất xúc tác cho phản ứng điều chế NH3 từ N2 và H2 theo phản ứng sau:

Nhận định nào dưới đây là đúng về vai trò của Fe trong phản ứng?
Chọn câu trả lời đúng:
A. Fe làm cân bằng chuyển dịch theo chiều thuận.
B. Fe làm tăng nồng độ các chất trong phản ứng.
C. Fe làm tăng tốc độ phản ứng.
D. Fe làm tăng hằng số cân bằng phản ứng.

N

nguyenthuhuong0808

1. Phát biểu nào dưới đây không đúng?
Chọn câu trả lời đúng:
A. Chất xúc tác là chất làm thay đổi trạng thái cân bằng phản ứng.
B. Có những chất xúc tác làm giảm tốc độ phản ứng.
C. Chất xúc tác là chất làm thay đổi tốc độ phản ứng, nhưng khối lượng không thay đổi sau khi phản ứng kết thúc.
D. Chất xúc tác là chất thường làm tăng tốc độ phản ứng.

2. Fe có thể được dùng làm chất xúc tác cho phản ứng điều chế NH3 từ N2 và H2 theo phản ứng sau:

Nhận định nào dưới đây là đúng về vai trò của Fe trong phản ứng?
Chọn câu trả lời đúng:
A. Fe làm cân bằng chuyển dịch theo chiều thuận.
B. Fe làm tăng nồng độ các chất trong phản ứng.
C. Fe làm tăng tốc độ phản ứng.
D. Fe làm tăng hằng số cân bằng phản ứng.

M

marucohamhoc

Hihi, có ai có ý kiến gì nữa ko ta, để mình tổng kết nà, mà giotbuonkhongten lợi dụng làm việc riêng nha, sao lại post bài chen vào thế, đáng chê nha, hihi, dù sao thì cũng cảm ơn các bạn
túm lại, mình hỏi lần cuối xem còn ai có ý kiến gì nữa ko nhỉ, kết luận cuối cùng là
KHÔNG CHUYỂN DỊCH
hay là CHIỀU THUẬN
nói thật, mình cũng ko muốn kéo dài cái bài này để làm phiền các bạn,thế nên ý kiến cuôi cùng của mình là
KHÔNG DỊCH CHUYỂN nha
bạn nào đòng ý thì thanks mình cái để thể hiện sự đồng tình cho mình khỏi cô đơn tí nha
còn ai có ý kiến phản đối thì cứ nói nha

M

muathu1111

Có bài này mình thấy khó quá, các bạn giải đáp giúp mình nha:
N2+ 3 H2 \Leftrightarrow ( có xt, nhiệt độ cao, áp suất lớn) 2NH3
nếu cho thêm đồng thời Al2O3 và Fe váo thì cân bằng phản ứng dịch chuyển theo chiều nào?
Hờ hờ......theo em thì cân bằng chuyển dịch theo chiều nghịch.....chiều tạo ra H2 ý....vì theo em biết thì hình như pứ này có xảy ra:
Al2O3 --> Al (to) ... đúng ko hề ???? cái này em chỉ nghe là đpnc thui ... ko biết ở to cao >400 độ nó có bị phân hủy ko đây?? em ko chắc đâu..hj`
2Al + 2NH3 --> 2AlN + 3H2 (to)
lượng NH3 dùng ít hơn lượng H2 sinh ra ---> :-SS:-SS:-SS

C

cacodemon1812

Hi hi!
Cân bằng không chuyển dịch!
Đây là phản ứng điều chế NH_3 trong công nghiệp ( phương pháp Habe)
[TEX]N_2 + 3H_2 <---> 2NH_3[/TEX] ( H = -92 kJ/mol)

Xt: Fe kim loại được hoạt hóa bằng hỗn hợp [TEX]Al_2O_3, K_2O[/TEX]
toC: 450 - 500
P: 200 --> 300 atm
Hiệu suất 50 - 58%

C

cacodemon1812

Hờ hờ......theo em thì cân bằng chuyển dịch theo chiều nghịch.....chiều tạo ra H2 ý....vì theo em biết thì hình như pứ này có xảy ra:
Al2O3 --> Al (to) ... đúng ko hề ???? cái này em chỉ nghe là đpnc thui ... ko biết ở to cao >400 độ nó có bị phân hủy ko đây?? em ko chắc đâu..hj`
2Al + 2NH3 --> 2AlN + 3H2 (to)
lượng NH3 dùng ít hơn lượng H2 sinh ra ---> :-SS:-SS:-SS

Al2O3 --> Al (to) cái to này lên 2050 (oC) cơ bạn
Nếu cho thêm criolit (Na_3AlF_6) thì to vòa 850 (oC) - 900 (oC)
Cái này thành phăn ứng đều chế nhôm rồi ( trong khi phẩn ứng điều chế NH3 ở to 450 - 500 oC Thì không có phản ứng này đâu! )

T

traimuopdang_268

Hi hi!
Cân bằng không chuyển dịch!
Đây là phản ứng điều chế NH_3 trong công nghiệp ( phương pháp Habe)
[TEX]N_2 + 3H_2 <---> 2NH_3[/TEX] ( H = -92 kJ/mol)

Xt: Fe kim loại được hoạt hóa bằng hỗn hợp [TEX]Al_2O_3, K_2O[/TEX]
toC: 450 - 500
P: 200 --> 300 atm
Hiệu suất 50 - 58%
Cái này Cũng giống cái tớ nói mà. Đã bảo trích sách rùi mà:D
traimuopdang_268 said:
dùng chất xúc tác Là
latex.php
được trộn thêm
latex.php
Để làm cho cân bằng nhanh chóng được thiết lập.

Tức nó chỉ là xúc tác và không chuyển dịch đúng không.
Mà giotbuon nói Al2O3 không phải chất xúc tác. Đồng ý
Thế nó được định nghĩa là gì nhỉ
Chức năng ý:D

C

cacodemon1812

Định nghĩa:
Xúc tác là một quá trình làm thay đổi tốc độ phản ứng hóa học, chất sử dụng trong quá trình này gọi là chất xúc tác. Không giống như các tác chất khác, chất xúc tác không bị tiêu hao trong quá trình phản ứng. Có hai dạng xúc tác là xúc tác làm tăng tốc độ phản ứng và xúc tác làm chậm tốc độ phản ứng. Chất làm tăng hoạt tính của xúc tác gọi là chất hoạt hóa và chất làm giảm hoạt tính của xúc tác gọi là chất làm nhiễm độc xúc tác.

L

lananh_vy_vp

^^.cho e đính chính lại naz.^^.em đã hỏi thầy giáo, thầy nói phản ứng ko chuyển dịch theo chiều nào cả.^^
Fe là chất xúc tác nên ko làm chuyển dịch cân bằng, còn Al2O3 chỉ giúp làm tăng diện tích tiếp xúc, cũng ko ảnh hưởng đến chuyển dịch cân bằng nốt.:)

Top Bottom