cân bằng phản ứng

M

marucohamhoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có bài này mình thấy khó quá, các bạn giải đáp giúp mình nha:
N2+ 3 H2 \Leftrightarrow ( có xt, nhiệt độ cao, áp suất lớn) 2NH3
nếu cho thêm đồng thời Al2O3 và Fe váo thì cân bằng phản ứng dịch chuyển theo chiều nào?

G

giotbuonkhongten

nếu cho thêm đồng thời Al2O3 và Fe váo thì cân bằng phản ứng dịch chuyển theo chiều nào?

Cân bằng dịch chuyển theo chiều thuận, Fe,là chất xúc tác :)

Al2O3 trong xúc tác Fe trong quá trình tổng hợp NH3. Có vai trò cản trở sự tăng kích thước của các tiểu phân xúc tác trong quá trình sử dụng.

Last edited by a moderator:
M

marucohamhoc

Mình ko nghĩ Al2O3 và Fe là chất xúc tác, vì nếu thế SGK phải nói chứ nhỉ???
bạn giải thích rõ hơn được ko

L

lananh_vy_vp

Al2O3 thì em ko rõ, nhưng chắc chắn Fe là chất xúc tác chị ak:)
Mới lại, nếu Al2O3 và Fe là chất xúc tác thì đâu có ảnh hưởng gì đến sự chuyển dịch cân bằng hóa học anh giotbuon?
Em nhớ lớp 10 có nói chất xúc tác ko làm ảnh hưởng đến cân bằng hóa học^^

A

acsimet_91

mình nghĩ ở đây có một vài phản ứng hóa học xảy ra
[TEX]Al_2O_3+Fe--->Al+Fe_2O3[/TEX](vì có nhiệt độ cao mà)
[TEX]H_2+Fe_2O_3--->Fe+H_2O[/TEX](các bạn tự cân bằng nhé)
nhưng dù hệ số cân bằng là gì thì nồng độ[TEX]H_2[/TEX]cũng giảm xuống
như vậy thì cân bằng chuyển dịch theo chiều nghịch để tạo ra [TEX]H_2[/TEX]

Cân bằng dịch chuyển theo chiều thuận, Fe, Al2O3 là chất xúc tác
mình nghĩ Fe,Al2O3 ko phải là chất xúc tác của phản ứng này đâu :)

L

lananh_vy_vp

Điều chế NH3 từ N2 và H2 trên xúc tác Fe và áp suất 300atm, 450 độ

G

giotbuonkhongten

mình nghĩ ở đây có một vài phản ứng hóa học xảy ra
[TEX]\blue Al_2O_3+Fe--->Al+Fe_2O3[/TEX](vì có nhiệt độ cao mà)
[TEX]\blue H_2+Fe_2O_3--->Fe+H_2O[/TEX]
nhưng dù hệ số cân bằng là gì thì nồng độ[TEX]H_2[/TEX]cũng giảm xuống
như vậy thì cân bằng chuyển dịch theo chiều nghịch để tạo ra [TEX]H_2[/TEX]

mình nghĩ Fe,Al2O3 ko phải là chất xúc tác của phản ứng này đâu :)

Fe là chất xúc tác, Al2O3 ko phải chất xúc tác. Fe có tác dụng tăng hiệu suất, chứ đúng là chất xúc tác ko làm cân bằng chuyển dịch :)

Sự có mặt của Al2O3 là bù oxy cho bề mặt của sắt.vì trong quá trình phản ứng hoạt tính xúc tác bị giảm. Sự bù oxy này làm tăng năng lượng bề mặt và diện tích bề mặt.

Al2O3 trong xúc tác Fe trong quá trình tổng hợp NH3. Có vai trò cản trở sự tăng kích thước của các tiểu phân xúc tác trong quá trình sử dụng.

M vẫn nghĩ là cân bằng theo chiều thuận, và có thể là chỉ có chiều thuận :)

A

acsimet_91

hì.mình nghĩ những gì giotbuonkhongten nói ko sai nhưng mà...mình ko hiểu nó có ảnh hưởng gì đến việc chuyển dịch cân bằng?Đề bài hỏi là cân bằng chuyển dịch theo chiều nào chứ có hỏi làm tăng tốc độ phản ứng hay ko đâu :)
nếu các bạn ko chứng minh được ý kiến của mình là sai thì...vui lòng thừa nhận nó đúng nhé! :))

Fe là chất xúc tác, Al2O3 ko phải chất xúc tác. Fe có tác dụng tăng hiệu suất, chứ đúng là chất xúc tác ko làm cân bằng chuyển dịch
M vẫn nghĩ là cân bằng theo chiều thuận, và có thể là chỉ có chiều thuận
Đồng ý là Fe có tác dụng làm tăng hiệu suất nhưng mình nghĩ nó còn chưa kịp làm tăng hiệu suất đã vội đi cướp oxi của Al2O3 rồi.lúc đó thì nó là Fe2O3 rồi,làm gì còn Fe nữa tăng hiệu suất.
Tóm lại là Fe ko "chung tình",cam chịu chỉ làm chất xúc tác(vợ bé)cho phản ứng đó đâu(vì chất xúc tác đâu có được tham gia phản ứng,sau phản ứng chất xúc tac còn nguyên mà,có "làm ăn" được gì đâu :)) )
vì vậy trong trường hợp có thêm Al2O3 thì Fe ko có vai trò là xúc tác cho phản ứng này (ngu gì mà chịu làm vợ bé,làm vợ cả chẳng sướng hơn à :)) )

G

giotbuonkhongten

hì.mình nghĩ những gì giotbuonkhongten nói ko sai nhưng mà...mình ko hiểu nó có ảnh hưởng gì đến việc chuyển dịch cân bằng?Đề bài hỏi là cân bằng chuyển dịch theo chiều nào chứ có hỏi làm tăng tốc độ phản ứng hay ko đâu :)

Đọc hết chưa mà kết luận hay thế :)
nếu các bạn ko chứng minh được ý kiến của mình là sai thì...vui lòng thừa nhận nó đúng nhé! :))

Phải chăng bạn nói câu này hơi sớm
Đồng ý là Fe có tác dụng làm tăng hiệu suất nhưng mình nghĩ nó còn chưa kịp làm tăng hiệu suất đã vội đi cướp oxi của Al2O3 rồi.lúc đó thì nó là Fe2O3 rồi,làm gì còn Fe nữa tăng hiệu suất.
Mâu thuẫn với cái phản ứng trên kia quá bạn ơi. Bạn nói Fe2O3 + H2 --> giảm H2 để theo chiều nghịch --> sinh ra Fe, vậy mà nói là " làm gì còn"
Trong đề đâu có nói là trong hh N2, H2 ko có O2.
Al + O_2 --> Al2O3
được chứ nhỉ. Mèo lại hoàn mèo :)
Tóm lại là Fe ko "chung tình",cam chịu chỉ làm chất xúc tác(vợ bé)cho phản ứng đó đâu(vì chất xúc tác đâu có được tham gia phản ứng,sau phản ứng chất xúc tac còn nguyên mà,có "làm ăn" được gì đâu :)) )
vì vậy trong trường hợp có thêm Al2O3 thì Fe ko có vai trò là xúc tác cho phản ứng này (ngu gì mà chịu làm vợ bé,làm vợ cả chẳng sướng hơn à :)) )
Đọc kĩ mấy cái mình trích, tài liệu m đọc được, chứ ko phải m nghĩ ra. M ko rành những chất xúc tác nên sẽ nhờ thầy vào đây giải thích :)

Bạn mới chăm chú đến H2, mà quên mất trong đó còn N2

Quá trình tổng hợp NH3
@macurahamhoc: nếu trắc nghiệm, cho m xin cái đáp án thanks :)

C

cacodemon1812

Cân bằng dịch chuyển theo chiều thuận, Fe, Al2O3 là chất xúc tác :)

[TEX]N2 + 3H_2 ---> 2NH_3[/TEX]
Fe là chất xúc tác làm tăng hiệu suất
còn [TEX]Al_2O_3[/TEX]:
[TEX]2NH3 + Al2O3 --> 2Al + N2 + 3H2O[/TEX]
=> [TEX]NH_3[/TEX] giảm [TEX]N_2[/TEX] tăng => cân bằng chuyển dịch theo chiều làm tăng thể tích NH_3 và giảm [TEX]N_2[/TEX]
=> Phản ứng xảy ra theo chiều thuận

M

marucohamhoc

Hi, maruco đây, mình mới gửi bài mà đã có nhiều bạn vào làm rồi, vui ghê, dù các bạn sai hay đúng thì mình cũng cảm ơn nhiều nha.
Mình xin nói rõ là trong đề nó không cho là có H2O đâu acsimet ạ,O2 cũng không có luôn thế nên cũng không có mấy cái phản ứng như các bạn nói đâu. Với lại theo như mình biết thì N2 là khí "trơ mặt" lắm, nó khó mà tác dụng với các chất đó:
Bạn acsimet xem lại đề nha: đề cho là Al2O3 và Fe mà, làm gì có Al ở đây mà có phản ứng với N2 nhỉ

A

acsimet_91

hi,mình đọc rất kĩ đề bài rồi đó bạn.
có điều là maruco ko đọc kĩ bài viết của mình thôi!
maruco ko xem pt bên kia mình viết rồi.cái pt tạo ra H2O và Al ấy.
còn N2 có phản ứng với Al mà!hình như là vậy :)

T

theborynhn

Thứ 1 : Chất xúc tác chỉ ảnh hưởng đến tốc độ phản ứng, ko ảnh hưởng đến cân bằng phản ứng
Thứ 2 : NH3 chỉ có khả năng tác dụng và tạo phức vs các kim loại yếu như Zn , Cu , Ni thuj , còn Al thì ko thể,
Thứ 3 : Fe mà đòi khử Al2O3 ah, Al mạnh hơn Fe rất nhiều
=> theo mình chả thay đổi j hjt, cân bằng giữ nguyên và ko chuyển dịch.

M

marucohamhoc

Chia buồn với các bạn là bài này nó không có đáp án vì là đề tự luận,ko phải trắc nghiệm,nếu có chắc chắn mình sẽ post lên sớm nhất có thể, các bạn chờ nha, đây là cái đề mình lấy của các anh chị khóa trước, là đề thi" KHẢO SÁT HÓA 12", toàn là tự luận thôi.
Sau đây mình xin nói một số nhận xét của mình:
thứ nhất: Al2O3 ko phản ứng với Fe mà ngược lại chỉ có Al phản ứng với Fe2O3( phản ứng nhiệt nhôm)
từ đó suy ra trong cả 2 pt mà acsimet viết ko có cái nào xảy ra cả vì Fe2O3 ko được tạo ra
thứ hai: giống ý thứ 2 của the bory Nhn( ko chép lại nữa nha)
thứ ba: nói thật, trong tất cả các pu ở trên mình chỉ thấy có mỗi pt của cacodemon là đúng, còn chuyện Fe là xt thì bây giờ mới nghe nói đến, nếu thật là thế thì mình cảm ơn nhiều vì đã được thêm 1 kiến thức mới
các bạn nhớ là trong pư ko có thêm O2 hay là H2O gì đâu nha

T

tvxq289

[TEX]N2 + 3H_2 ---> 2NH_3[/TEX]
Fe là chất xúc tác làm tăng hiệu suất
còn [TEX]Al_2O_3[/TEX]:
[TEX]2NH3 + Al2O3 --> 2Al + N2 + 3H2O[/TEX]
=> [TEX]NH_3[/TEX] giảm [TEX]N_2[/TEX] tăng => cân bằng chuyển dịch theo chiều làm tăng thể tích NH_3 và giảm [TEX]N_2[/TEX]
=> Phản ứng xảy ra theo chiều thuận

Em nghĩ là ko có phản ứng này anh ạ

[TEX]Al_2O_3+Fe--->Al+Fe_2O3[/TEX]
[TEX]H_2+Fe_2O_3--->Fe+H_2O[/TEX]
Phản ứng anh acsimet cũng ko có
Cân bằng dịch chuyển theo chiều thuận, Fe, Al2O3 là chất xúc tác :)
Fe,Al2O3 là xúc tác thì ko ảnh hưởng đến cân bằng chứ anh

Ý kiến của em là : Khi cho Al2O3 và Fe ....Không ảnh hưởng đến cân bằng ......Phản ứng vẫn cân bằng bt ..........:):).......

G

giotbuonkhongten

Em nghĩ là ko có phản ứng này anh ạ

Phản ứng anh acsimet cũng ko có

Fe,Al2O3 là xúc tác thì ko ảnh hưởng đến cân bằng chứ anh

Ý kiến của em là : Khi cho Al2O3 và Fe ....Không ảnh hưởng đến cân bằng ......Phản ứng vẫn cân bằng bt ..........:):).......

Cái câu đó m post sai ai cũng mang ra chém cả, ko đọc phía dưới ak :(

Fe là chất xúc tác thì là chuyện đương nhiên, bạn maru bây giờ mới biết thì nhớ luôn nhak

Fe chất xúc tác --> tăng hiệu suất, Al2O3 ko phải chất xúc tác

Al2O3 trong trường hợp này là chất kích động, nó không tác dụng với chất xúc tác hay tác dụng rất ít. Nó làm cho hoạt tính chất xúc tác tăng nhiều lần.

mình trích mà chả ai thèm đọc. Lấy từ tài liệu ra đó :)

M

marucohamhoc

Hiện tại mỗi người 1 ý thế này, maruco chả biết ai đúng cả
theo maruco thấy thì phản ứng giữa NH3 và AL2O3 hình như có xảy ra thì phải vì có sự tăng giảm số oxi hóa của Al và N
mà cũng có khi đề họ cho như vậy để đánh lạc hướng hs cũng nên, hì
chưa biết kết quả thế nào cả nhưng qua khảo sát cho thấy có 2 phương án được nhiều người lựa chọn:
1 là chuyển dịch theo chiều thuận( tham khảo cacodemon)
2 là ko chuyển dịch theo bên nào cả
các bạn suy nghĩ nha

T

traimuopdang_268

Chà chà. T đến chém đây:))
Đông vui ghê=))

Theo nguyên lý chuyển dịch cần bằng Lơ Sa-tơ-li-ê Muốn cần bằng chuyển dịch về phía tạo NH3 cần hạ nhiệt độ, tăng áp suất
Trên thực tế, ng ta cho pu ở khoảng 450-500 độ C. áp suất 200-300 atm
Và dùng chất xúc tác Là

[TEX]Fe[/TEX] được trộn thêm [TEX]Al_2O_3 or K_2O[/TEX] Để làm cho cân bằng nhanh chóng được thiết lập.
KL: Khi cho Fe trộn Al2O3 vào thì pu chuyển dịch sang chiều thuận Tạo [TEX]NH_3[/TEX]
[TEX]Ok![/TEX]

Cái này theo như cô giáo lý bọn t hay nói là " Trích sách":))

M

marucohamhoc

Cuối cùng thì cũng có người đến làm và hình như là người chốt hạ cuộc thảo luận luôn thì phải, không biết đây đã là ý kiến cuối cùng chưa nhỉ, có bạn nào có ý khác ko?
(thanks vì qua cuộc thảo luận này các bạn đã chia sẻ cho maruco nhiều kiến thức nha)

Top Bottom