Các bạn năm nay lên lớp 12 vào đây thảo luận nhé

H

hungvip100

Các bạn chia sẻ cách học hóa với mình cái, mình bị mất gốc hóa, mình định học lại từ bài ancol rồi lên dần và khi bắt kịp kiến thức 12 mới học khóa ôn thi Đh thì có dc ko ?, và khi học hóa có cần dùng sổ tay ghi chép, mấy cái bảng hóa học hay chỉ cần vở là được ?

Last edited by a moderator:
M

max1994

hi ! cả nhà mình cũng thuộc khóa 94 . mình dự định thi khối B có bạn nào thi cùng khối B với mình hok na ? mình cũng mới gia nhập gd họcmai thôi mong các bạn chỉ giáo dùm mình hen . ^_^

C

cobedungcam_247

hi, chào kả nhà. tuy mình học lớp 13, nhưng mình cũng muốn chia sẻ với các bạn một số kinh nghiệm mà mình có được, đừng ném gạch mình nhá....
mình rất hiểu tâm trạng của mọi người hiện nay (bởi vì mình mới trải qua cách đây không lâu). nói thât, học lớp 12, chỉ mong phấn đấu hết mình, ai cũng bảo nhau cố lên để nhanh thoát khỏi bể khổ. mới đầu thì hùng hổ lắm, sau rùi mệt mỏi dần, sang kì 2 lại vắt chân mà chạy. thấy ở chỗ này thiếu, phải đi học thêm 1 tí, chỗ kia hay, sợ ko đủ kiến thức lại đâm đầu đi học thêm này nọ. xin đừng có ai như thế nhá, nhìn mình đây thì hiểu này...không phải ai chăm cụng giỏi, phải có cách học hợp lí, không phải cứ thức khuya là được, phải biết mình đã nắm rõ các dạng chưa. ko biết phải hỏi liền, rồi đến 1 lúc thấy thời gian sao nhanh thế, kiến thức thì còn nhiều đó mà vẫn chưa xong.... lí thì học phần cơ bản ấy, đi thi phần lớn là làm cơ bản thôi, đừng lo về tốt nghiệp nhá, vào phòng thi mà có nằm ngủ, giám thị cũng gọi dậy làm bài (mình ns thật đấy), 3 ngày cuối trk khi thi học là đủ, đừng đăng kí học tốt nghiệp trên trường làm gì, đi học cũng không nhét vào được, ai thi tốt nghiệp cũng có "phao" kả, không thì bọn cùng phòng bày cho hết. hì hì, thi đại học, vào phòng thi thì không thể nghĩ thêm được gì đâu, cứ theo quán tính là làm thui, đừng mong nghĩ cách giải nhá, không có thời gian đâu. không muốn trật như mình thì phải học ngay từ bây giờ đi nha!
Cám ơn tâm sự cũng như lời khuyên của bạn nha. Thời gian với lớp 12 không còn nhiều nửa, ai ai cũng đã xác định được mục tiêu phấn đấu của mình rồi nên giờ phải bắt tay thực hiện luôn thôi hihi. Chúc cho tất cả các 94eur chiến thắng nhé!
'' Chiến thắng bản thân là chiến thắng hiển hách nhất''! Fighting!

N

ngocanhkoi

HÌ chào cả nhà mình 94 nè năm sau thi đại học thương mại có ai giỏi hóa không pm nhá mình học chán hóa nhất không biết đỗ không nữa hiện giờ mình hoang mang quá ,ngày nào cũng pải học tới 12h. liên lạc kết bạn cùng chí hướng 0983347062

L

luckystar_smile

Tớ thấy nếu sử dụng máy tính một cách hiệu quả cũng tốt ý chứ. Hì hì. Nhưng nhiều khi vẫn đấu tranh tư tưởng kinh!
Ừm. Mình cũng sn 94, mình nghĩ một vài phương pháp học sau đây hữu ích nên đem ra cùng chia sẻ. THực ra nó dựa vào cách mình đang học hiện tại và phương hướng phấn đấu cho tương lai.
Cô giáo mình khuyên rằng ko nên học khuya, buổi tối học đến 11 giờ, sáng thì 3 giờ dậy học 2 tiếng rồi 5 giờ lại ngủ tiếp. Nhưng phương pháp này đặc biệt cần sự trợ giúp của bố mẹ. Vì nhiều khi (đặc biệt là mình) tuy hẹn đồng hồ nhưng hoàn toàn ko nghe thấy gì cả. Chuông đồng hồ báo thức kêu vang nhà, bà mình bảo kêu to ko ngủ được nhưng mình hoàn toàn ko nghe thấy gì. Hơn nữa giai đoạn tầm 3 giờ sáng, nếu tỉnh dậy mà ko có "nhân tố ngoại cảnh" tác động thì đảm bảo các bạn có thể sẽ ngủ gục trên bàn. Với phương pháp này thì hiệu quả nhất là bọn mình học lúc 3 h sáng thì rất tỉnh táo. Cô mình bảo học lúc ấy hiệu quả gấp đôi học lúc 12 giờ thông đến 2h sáng. Nhưng việc ngủ lúc 5h sáng sau đó là rất cần thiết. Nếu ko dành ra chút thời gian ngủ bù thì coi như đầu óc lúc ấy căng thẳng mệt mỏi và buổi học trên trường coi như ra đi.
Bạn nào thấy phù hợp thì áp dụng cách cô mình chỉ nhé. con cô áp dụng cách này và đã là sv ngoại thươg ùi.
Nhưng mình thì ko thực hiện theo cách này được. Vì mình cảm thấy thức dậy như vậy rất đau đầu. Tuy rằng học thông đêm ko tốt nhưng mà mình nghĩ học buổi tối thì học cho xong bài. Mình thường ít khi dậy sớm buổi sáng. Việc học thêm hay học chính trên trường thì ko nói làm gì. Nhưng buổi tối mình thường dành ra nhiều nhất 2 tiếng học onl một môn, tức là từ 6h đến 8h. Nhà mình vì có việc nên thường ăn cơm tối lúc 5h (hì. Như vậy cho tiêu cơm cũng được. hi). Từ 8h đến 10h mình học bài ngày hôm sau. Mình ko chú trọng những môn học khác khối lắm. Mình thi khối D nên đặc biệt những môn như GD hay CN mình rất lười. Hoá, lý hay sử thì ít nhiều mình còn học thuộc bài cũ và làm bài tập.
Tầm 10h mình đi pha cafe (hì! Nếu ko uống cafe lúc này mình khó mà thức típ được) và xem "Những phóng viên vui nhộn+Quà tặng cuộc sống". Mình thích xme lắm! Xem xong thì mình ngồi vào học tiếp. Lúc này trừ khi bài trên lớp còn nhiều chứ nếu ko mình sẽ lôi bài tập trên Hocmai.vn hoặc bài tập trong sách tham khảo ra làm.
Thường thì mình học đến 2h sáng. Hôm nào buồn ngủ thì 12h đã lên giường rùi.
Hi.
Đây là những phương pháp mình nêu lên.Có gì các bạn góp ý nhé!

L

langtunoname

Mình thấy kiến thức giờ mình chưa được trang bị nhiều, mà kỳ thi đại học đang ngày càng đến gần. Bạn nào có cách nào học tập hiệu quả không

B

buivan100894

huhu .minh cung sn 94 ne .
thoi gian troi qua nhanh that ,thoang cai ma da gan het hoc ki.vay ma minh van chua hoc dk nhieu.
lo qua,nhung chang hieu sao van luoi ,van ngu nhieu.
ban nao co bi quyet j chi giup minh cai.minh nhan lam su phu luon.

L

luckystar_smile

huhu .minh cung sn 94 ne .
thoi gian troi qua nhanh that ,thoang cai ma da gan het hoc ki.vay ma minh van chua hoc dk nhieu.
lo qua,nhung chang hieu sao van luoi ,van ngu nhieu.
ban nao co bi quyet j chi giup minh cai.minh nhan lam su phu luon.
Pha cafe, uống nước chè, uống Red bul để có thể thức.
Hoặc bạn cứ tưởng tượng việc mình trở thành sinh viên sướng như thế nào, việc mình đỗ đại học như hiện ra trước mắt.
Rồi tự hỏi để có được tất cả những điều tốt đẹp đó thì phải làm gì?
Như vậy sẽ thúc đẩy tinh thần học tiếp và nâng cao ý chí, giúp chống lại cơn buồn ngủ.
Kưng à, tớ cũng hay đấu tranh tư tưởng vs cơn buồn ngủ lắm, đã có lúc tớ lả người đi, mệt quá, đi va vào ghế, đánh rơi cả cái cốc cafe nhựa, nhưng tớ lúc đó ko còn thiết cái gì, chỉ mún đi ngủ ngay.
Hihi. Và tớ đi ngủ luôn.:D:D
Nói chung nếu mệt quá thì cứ đi ngủ. Ko nhất thiết phải cố quá. Một ngày ngủ 5 tiếng, hoặc hôm nào tự sướng cho mình ngủ thêm thì là 8 tiếng.
Thật chứ dạo này vì có mấy ngày lễ nên tớ cũng chẳng học gì mấy.
Chúc bạn vui!
<À đề bạn gửi cho tớ nhiều thế, làm sao hết đống đề đó? Hihi>

Last edited by a moderator:
L

luckystar_smile

hi, chào kả nhà. tuy mình học lớp 13, nhưng mình cũng muốn chia sẻ với các bạn một số kinh nghiệm mà mình có được, đừng ném gạch mình nhá....
mình rất hiểu tâm trạng của mọi người hiện nay (bởi vì mình mới trải qua cách đây không lâu). nói thât, học lớp 12, chỉ mong phấn đấu hết mình, ai cũng bảo nhau cố lên để nhanh thoát khỏi bể khổ. mới đầu thì hùng hổ lắm, sau rùi mệt mỏi dần, sang kì 2 lại vắt chân mà chạy. thấy ở chỗ này thiếu, phải đi học thêm 1 tí, chỗ kia hay, sợ ko đủ kiến thức lại đâm đầu đi học thêm này nọ. xin đừng có ai như thế nhá, nhìn mình đây thì hiểu này...không phải ai chăm cụng giỏi, phải có cách học hợp lí, không phải cứ thức khuya là được, phải biết mình đã nắm rõ các dạng chưa. ko biết phải hỏi liền, rồi đến 1 lúc thấy thời gian sao nhanh thế, kiến thức thì còn nhiều đó mà vẫn chưa xong.... lí thì học phần cơ bản ấy, đi thi phần lớn là làm cơ bản thôi, đừng lo về tốt nghiệp nhá, vào phòng thi mà có nằm ngủ, giám thị cũng gọi dậy làm bài (mình ns thật đấy), 3 ngày cuối trk khi thi học là đủ, đừng đăng kí học tốt nghiệp trên trường làm gì, đi học cũng không nhét vào được, ai thi tốt nghiệp cũng có "phao" kả, không thì bọn cùng phòng bày cho hết. hì hì, thi đại học, vào phòng thi thì không thể nghĩ thêm được gì đâu, cứ theo quán tính là làm thui, đừng mong nghĩ cách giải nhá, không có thời gian đâu. không muốn trật như mình thì phải học ngay từ bây giờ đi nha!
Ý A! Thật ko chị? Ko nên thức đêm á? Nhưng em khó dậy sớm. Thôi được rồi. Đây là kinh nghiệm thực tế! --------------> Em phải làm theo cách cô giáo chỉ cho em thui! Hix.
Hihi. Nhân nào thi tốt nghiệp xong cũng bảo dễ. Hihi.

C

cuncon_hamchoi123

Tớ năm nay cũng lên 12.nhưng tớ mắc tật tính sai rất nhiều.bài kt tuy biết làm hết nhưng chỉ được 6 đến 7 điểm.bạn nào có cách khắc fục chỉ tớ với.thank nhiều :D

Bạn làm bài kiểm tra mà hay nhầm lẫn chứng tỏ tâm lí bạn chưa vững. Cách tốt nhất là luyện thật nhiều, tới lúc nó thành thói quen như nhai cơm ý, thía là vào phòng thi, gặp bài đó cứ thía mà "nhai" thui :D

tớ rất kém phần lí thuyết lí.toàn học trước quên sau
hầu như mấy câu lí thuyết t toàn làm sai.
ai có cách nào giúp tớ ko??

Cái này tớ có tí kinh nghiệm, học lí thuyết mà cậu cứ cầm quyển sách đọc vanh vách, đảm bảo quay đi quay lại bạn lại quên. Tớ hay dùng bút và giấy để vẽ. He he, cách vẽ thì đơn giản ấy mà. Bạn đọc sách giáo khoa trước, gập sách lại, vẽ ý chính vừa học, râu ria là những ý phụ. Cách này gọi là bản đồ tư duy bạn ạ.
Học thía này vừa hiệu quả lại hem bùn ngủ.|-)

C

cuncon_hamchoi123

Các bạn ơi môn Toán với Hóa học sao giờ để được 8 điểm đây phải được 8 điểm mới có hy vọng. Mình nghe nói năm mình thi đề khó lắm đấy. Thứ 1, năm chẵn thì mình thấy đề nào cũng khó hơn năm lẻ, cái thứ 2 là Khối C,D ít người thi quá nên bộ cho C,D dễ hơn A,B khó hơn để cân bằng số lượng thí sinh các khối đấy. BÙn quá !!

Hô hô, tớ thấy căn cứ của bạn không thuyết phục tí nào cả đó. Cứ lao đầu vào học hành đi thôi, bạn định thi trường nào thì xem điểm của trường đó để đặt ra mục tiêu chớ. Thôi, cứ 8 điểm một môn thì thía nào cũng đỗ đại học :D

V

vietthanh297

cứu mình với. cũng sắp hết thời gian rồi mà mình học yếu lắm.mì đã đăng kí mấy môn đại học đảm bảo khối A rồi mà vẫn lo lắng. mình ko đi học thêm ở trường hay ở ngoài. mình tập trung mà hocmai.vn nhưng mình vẫn lo sợ. mình hổng kiến thức quá nhiều. học lý thầy thạo khó thật nỏ hiểu gì hết. học cao quá. toán thầy phương thì mình hiểu đc. hóa thầy ngọc cũng hiểu nhưng nhanh quên lắm. ai cho mình cách học với. chứ học kiều này thì mình sợ ko đậu đc đại học. mình dự đinh thi vào bách khoa đà nẵng

V

velvet.nh94

Hi everybody!
Mình cũng khóa 94 năm sau lên 12 rùi.
Mình thi khối D naz, có bạn nào thi cùng khối với mình ko?
Mấy môn mình thi thì chỉ có toán là fai tính toán thui, còn văn với anh thì thiên về xã hội hơn.
hiện giờ mình đang tập trung cho môn Toán và anh nhju hơn còn văn thì vào đầu năm học mình mới bắt đầu học và ôn.
Có bạn nào thi khối D cùng mình thì trao đổi kinh nghiệm nhé, nhất là môn Anh y'.
@ chị linh phoebe, năm nay chị thi dh fai ko ạ, chị thi khối j ạ?
Nếu mak khối C or D thì chị chỉ em kinh nghiệm học môn văn đc ko ạ:)

mình cũng thi khối D này :D ấy đang học những ai? có học văn thầy Hưởng không :) tớ yêu thầy lắm :x

Z

zkey_lovely_xx

các bạn ơi... bây giờ bắt đầu lại từ đầu là quá muộn rùi phải vậy không!!!
đã bước sang học kỳ hai rùi. mà hiện tại mình chưa biết tý gì về môn hoá cả.
vậy là mình chắc chắn sẽ trượt kỳ thy quan trọng sắp tới phải vậy k~
liệu bây giờ mình học lại từ đầu và cố gắng! có còn kịp
vì mình không muốn thấy bố mẹ mình thất vọng...
các bạn cho mình một lời khuyên nhé !!!

Z

zkute200392

các bạn giải giùm mình bài này với

nhúng một lá sắt vào dd CuSO4 , sau 1 thời gian lấy là sắt ra cân nặng hơn so với trước là 0,8g . tính khối lượng đồng bám vào

Tks trước nha ban

N

nhu_xeri

mình khuyên các bạn nên tìm mua quyển sách tôi tài giỏi , bạn cũng thế để đọc. Đó là cuốn sách rất có ích vì trong đó hướng dẫn cho chúng ta cách học, cách tư duy và ý chí của mình nữa

Top Bottom