Hóa Các bài tập về nồng độ % và nồng độ mol

Thảo luận trong 'Dung dịch' bắt đầu bởi shirano, 19 Tháng năm 2014.

Lượt xem: 78,738

  1. shirano

    shirano Guest

    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

    Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2


    Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

    Bài 1 : Hoà tan 200 gam SO3 vào 1 lít dung dịch H2SO4 17 % ( D = 1,12g/ml) .
    Tính nồng độ % dung dịch tạo thành .
    Bài 2: Tính nồng độ phần trăm và nồng độ mol của dung dịch thu được khi hoà tan 12,5 (g) CuSO4 .5H2O vào 87,5 ml nước . Biết thể tích dung dịch thu được bằng thể tích của nước
    và khối lượng riêng của nước là 1g/ ml.
    Bài 3 : Cho 0,2 mol CuO tan trong lượng vừa đủ H2SO4 20% đun nóng , sau đó làm nguội dung dịch đến 10 độ C. Tính khối lượng tinh thể CuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dung dịch , biết rằng độ tan của CuSO4 ở 10 độ C là 17,4 g trong 100 g H2O.
    Cảm ơn mọi người nhiều .
    :khi (154)::khi (154):

     
    Last edited by a moderator: 19 Tháng năm 2014
  2. nhoc_surita

    nhoc_surita Guest

    Câu 2 :
    a, Tính C%
    1 mol $CuSO_4$ . 5 $H_2O$ ---->1 mol $CuSO_4$ + 5 mol $H_2O$
    -----------------250 g--------------------------160 g-------------------90 g
    -----------------12,5 g--------------------------8 g----------------------4,5 g
    $m_{dm}$ = 87,5 . 1 = 87,5 (g)
    $m_{dd}$ = 87,5 + 12,5 = 100 (g)
    C% = $\frac{8}{100} . 100% $ =8 %

    b, Tính $C_M$
    V = 4,5 + 87,5 = 92 (ml) = 0,092 (l)
    n = $\frac{8}{160}$ = 0,05 (mol)
    $C_M$ = $\frac{0,05}{0,092}$ ~ 0,54 (M)
     
  3. tranthai1345

    tranthai1345 Guest

    Bài 2: Tính nồng độ phần trăm và nồng độ mol của dung dịch thu được khi hoà tan 12,5 (g) CuSO4 .5H2O vào 87,5 ml nước . Biết thể tích dung dịch thu được bằng thể tích của nước
    và khối lượng riêng của nước là 1g/ ml.

    Bl:
    $Ta có : mH_2O=V.D= 87.5 . 1=87.5(g)$
    $Ta có : 250 g CuSO_4.5H_2O có 160 g CuSO_4 (250 và 160 là kl g đó bạn)$
    $Vậy : 12,5 g CuSO_4.5H_2O có mCuSO_4 =\frac{12.5.160}{250}= 8(g)$
    $Ta có : mdd =12.5 + 87.5=100(g)$
    Vậy C%=(8/100).100=8 %

    $Ta có : nCuSO_4=\frac{8}{160}=0.05(mol)$
    $Vdd=Vnước=87.5 ml = 0.0875 l$
    $Vậy C_M=\frac{n}{V}=\frac{0.05}{0.0875}=\frac{4}{7}=0.57$
     
    Last edited by a moderator: 19 Tháng năm 2014
  4. tranthai1345

    tranthai1345 Guest

    Bài 1 : Hoà tan 200 gam SO3 vào 1 lít dung dịch H2SO4 17 % ( D = 1,12g/ml) .
    Tính nồng độ % dung dịch tạo thành .

    Bl:
    Theo đề có$: nSO_3=\frac{200}{80}=2,5(mol)$
    PTHH $: SO_3 + H_2O ---> H_2SO_4$
    Vậy $nH_2SO_4=NSO_3=2,5(mol)$
    Khối lương $H_2SO_4$ có trong 1 lít dung dịch 17%(d=1,12g/ml)$=\frac{1000.1,12.17}{100}=190,4(g)$
    Khối lượng $H_2SO_4$ có trong dung dịch sau cùng $= 2,5.98 +190,4=435,4(g)$
    Khối lượng dung dịch sau cùng $=200 +1000.1,12=1320(g)$
    Vậy C%$H_2SO_4 =\frac{435,4.100}{1320}=32,98%$


    :M29::M29::M29:
     
    Last edited by a moderator: 19 Tháng năm 2014
  5. tranthai1345

    tranthai1345 Guest

    Bài 3 : Cho 0,2 mol CuO tan trong lượng vừa đủ H2SO4 20% đun nóng , sau đó làm nguội dung dịch đến 10 độ C. Tính khối lượng tinh thể CuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dung dịch , biết rằng độ tan của CuSO4 ở 10 độ C là 17,4 g trong 100 g H2O.
    Cảm ơn mọi người nhiều .

    bÀI 3:

    PTHH: $CuO+H_2SO_4--->CuSO_4+H_2O$
    Theo phương trình: $nCuSO_4=0.2(mol0$
    \Rightarrow $mCuSO_4=0.2 . 160 = 32(g)$
    \Rightarrow $mddH_2SO_4=\frac{0.2 . 98}{20%}=98 (g)$
    \Rightarrow $mH_2O=98 . 80%=78.4(g)$
    tai 10*C thi`
    (32-0.64m)*100
    ----------------------=S=17.4↔1364.16 - 6.264m=3200 -64m↔m=31.8
    78.4-0.36m
    (goi m la`khối lượng CuSO4.5H2O tách ra khỏi dung dịch=>mCuS04=0.64*m, mH20=0.36m)
     
    Kim Thanh Bình thích bài này.
  6. Giải giúp mình với

    Cho 200 ml dung dịch H2 san 1M vào 200 dung dịch Bacl2 1,5M. Tính nồng độ mol các chất trong dung dịch sau phản ứng.
    Minh cần gấp lắm, sáng mai học rồi mong các bạn giúp cho mình , Mình cảm ơn nhiều ạ.
     
  7. bm.stromray

    bm.stromray Guest

    200ml=0,2l

    Số mol H2 có trong dung dịch 1 là:n=0,2*1=0,2mol
    Số mol BaCl2 có trong dung dịch 2 là:n=0,2*1.5=0.3mol
    Thể tích của dung dịch sau khi trộn là:V=0,2+0,2=0,4l
    Nồng độ mol của dung dịch sau khi trộn là:
    CM=0,2+0,3/0,4=1,25(M)

    (không biết đúng không sai sửa giùm) thks:cool:
     
  8. đốt cháy hoàn toàn 12,4g photpho tronng oxi dư.sau đó cho sản phẩm hòa tan 80ml dung dịch NAOH 25%(D=1,28) thu được dung dịch X. xác đinh nồng độ % của từng muối
     
  9. Nguyễn Thị Thanh Thảo

    Nguyễn Thị Thanh Thảo Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    1
    Điểm thành tích:
    1

    giải giúp mình:
    hòa tan M gam Al trong HNO3 dư thu được dung dịch A chứa muối nhôm nitrat đồng thời thoát ra 8,96 lít hỗn hợp 2 khí NO và N2O (ở đktc) và nước H2O. Biết tỉ khối hỗn hợp so với H2= 18,5
    a) tính M gam Al
    b) Tính V lít của mỗi khí trong hỗn hợp
    c) Tính nồng độ mol của dung dịch HNO3 cần dùng (biết V dung dịch= 400 lít )
     
  10. Dio Chemistry

    Dio Chemistry Cựu trưởng nhóm Hóa Thành viên

    Bài viết:
    1,536
    Điểm thành tích:
    301
    Nơi ở:
    Vĩnh Long
    Trường học/Cơ quan:
    THPT chuyên Nguyễn Bỉnh Khiêm

    a)
    Al+4HNO3--->Al(NO3)3+NO+2H2O
    a...........4a...........................a.......................
    8Al+30HNO3--->8Al(NO3)3+3N2O+15H2O
    b........10b...................................3/8b....................
    Đường chéo
    NO: 30...............................7
    .........................37.................
    N2O: 44..............................7
    => nNO=nN2O
    => a=3/8b (1)
    nhh khí=0,4 (mol) => a+3/8b=0,4(2)
    (1)(2)=>a=0,2; b=8/15
    => m=19,8
    b)
    V_NO=4,48 (lít)
    V_N2O=11,946 (lít)
    c)
    => CM_HNO3=11/6 (M)
     
    Huỳnh CoCaNguyễn Võ Văn Hùng thích bài này.
  11. phamthimai146

    phamthimai146 Học sinh tiêu biểu Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    5,508
    Điểm thành tích:
    799




    Gọi a, b là mol NO và N2O ==> mol hh = a + b = 0,4
    Khối lượng hh = 30a + 44b = 2*18,5*0,4 = 14,8 ===> a = b = 0,2 ===> V_NO = V_N2O = 4,48
    Gọi x là mol Al , bảo toàn mol e: 3x = 3a + 8b = 2,2 ==> x = 2,2/3 ==> khối lượng Al: m = 27*2,2/3 = 19,8
    Mol HNO3 = mol N trong muối + mol N trong NO + mol N trong N2O = 3a + 8b + a + 2b = 2,8
    ==> nồng độ mol HNO3 = 2,8/400 = 0,007
     
    Dio Chemistry thích bài này.
  12. đinh bùi trung kiên

    đinh bùi trung kiên Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    1
    Điểm thành tích:
    1

    giúp mình câu c và d nha
    cho 4,6 gam kim loại Na tác dụng vs õi
    a) viết phương trình hóa học
    b) tính thể tích õi tham gia phản ứng (đktc)
    c) toàn bộ sản phẩm đem hòa tan hết trong ns thì thu đc 160 gam dung dịch A. tính nồng độ % của dung dịch A.
    d) cần bao nhiêu gam Na vào A để nồng độ dung dịch tăng thêm 5%
     
  13. sinhvienthudopch

    sinhvienthudopch Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    6
    Điểm thành tích:
    6

    khối lượng dung dịch sau phản ứng,mdd=200+10^3.1,12=1320g(do mdd H2SO4=d.V);mct=mH2So4=98*(200/80+17/100*1,12*10^3/98)=435,4;C=435,4/1320=32,98/100:):):)
     
  14. Khanhvi123

    Khanhvi123 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    12
    Điểm thành tích:
    16
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh

    Chỉ giúp mình 2 bài này nha
    B1: Hoà tan 4,7g K2O vào 195,3g nước. Tính nồng độ % của dd thu được

    B2: Cho 23g Na tác dụng với 100g nước
    a) Tính thể tích khí thoát ra ở đktc
    b) Tính nồng độ % của dd thu được sau pư
     
  15. Ngọc Đạt

    Ngọc Đạt Banned Banned TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    5,286
    Điểm thành tích:
    829
    Nơi ở:
    Lâm Đồng
    Trường học/Cơ quan:
    THCS Lộc Nga

    Bài 1:
    Ta có: nK2O= 4,7/94= 0,05(mol)
    nH2O= 195,3/18= 10,85(mol)
    PTHH: K2O + H2O -> 2KOH
    So sánh tỉ lệ: H2O dư, K2O hết => Tính theo nK2O
    - Dung dịch thu dc có KOH
    Ta có: nKOH= 2.0,05= 0,1(mol)
    => mKOH= 56.0,1= 5,6(g)
    => C%ddKOH= [5,6/(4,7+195,3)].100=2,8%
    Bài 2:
    Ta có: nNa= 23/23= 1(mol)
    nH2O= 100/18= 5,556(mol)
    PTHH: 2Na + 2H2O -> 2NaOH + H2
    So sánh tỉ lệ, ta thấy: H2O dư, Na hết nên tính theo nNa.
    - Chất trong dd thu dc là NaOH
    Ta có: mddNaOH= 23+ 100 - 1.2= 121(g)
    => C% ddNaOH= [(1.40)/121].100= 33,058%
     
    Vinguuhoangthianhthu1710 thích bài này.
  16. Khanhvi123

    Khanhvi123 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    12
    Điểm thành tích:
    16
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh

    Cám ơn bạn nhiều nha
     
  17. Khanhvi123

    Khanhvi123 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    12
    Điểm thành tích:
    16
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh

    Bạn ơi cho mình hỏi tại sao chỗ số mol của KOH lại nhân 2 lên ạ
     
  18. Ngọc Đạt

    Ngọc Đạt Banned Banned TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    5,286
    Điểm thành tích:
    829
    Nơi ở:
    Lâm Đồng
    Trường học/Cơ quan:
    THCS Lộc Nga

    À do trên PTHH: K2O + H2O -> 2KOH
    Khi ptrình mình thấy hệ số K2O ko có (tức hệ số là 1) và KOH có hệ số 2 .
    => Mình phải nhân 2 lên để tính số mol.
    P/s: Bạn còn thắc mắc chỗ nào không? Hay là có bài tập nào cần hỏi nữa không nè?
     
  19. Khanhvi123

    Khanhvi123 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    12
    Điểm thành tích:
    16
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh

    Cám ơn b nha
     
  20. Khanhvi123

    Khanhvi123 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    12
    Điểm thành tích:
    16
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh

    B ơi b2 s chỗ mddNaOH s lại cộng thêm 1,2
     
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY

-->