English THCS Bài tập chuyển về câu trực tiếp sang câu gián tiếp.

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
725
121
15
Hà Nam
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1660929892556.png 1660929926907.pngAnh chị check giúp em với ạ.

* Cái này thì cho em hỏi riêng với ạ:
- She said "Do you often do your homework after school?" ( Cái này không có theo khuôn mẫu (S+ said + O) ví dụ she said to me, she said to him, she said to Linda,... Thì mình làm như nào ạ? )
- The teacher said to Tim, "Come into my office, please" ( Cái này thì chuyển về The teacher told Tim to come into his office HAY The teacher asked Tim to come into her office) Có điều gì khác nhau giữa các từ em in đậm không ạ? )

Last edited:
  • Like
Reactions: S I M O

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
View attachment 215693View attachment 215694 Anh chị check giúp em với ạ.

* Cái này thì cho em hỏi riêng với ạ:
- She said "Do you often do your homework after school?" ( Cái này không có theo khuôn mẫu (S+ said + O) ví dụ she said to me, she said to him, she said to Linda,... Thì mình làm như nào ạ? )
- The teacher said to Tim, "Come into my office, please" ( Cái này thì chuyển về The teacher told Tim to come into his office HAY The teacher asked Tim to come into her office) Có điều gì khác nhau giữa các từ em in đậm không ạ? )
KhanhHuyen2006Em chụp lại ảnh được không, tại nó mờ nhòa như người cận không đeo kính z.
Còn câu hỏi của em thì có hướng giải quyết sau
1. She asked me if I often did my homework after school
Đây là câu hỏi không sử dụng các từ để hỏi nên mình viết dùng if/whether
Em có thể đọc thêm phần này tại [Lý thuyết] Câu tường thuật - HMF (Mục 3: Các dạng tường thuật chính - Yes/No question)

2. told thì nó nhẹ nhàng hơn (giống như khuyên nhủ tình cảm) còn asked nó là một yêu cầu, câu này chị thấy nên dùng asked. Còn his hay her thì tùy em nha, đề bài không rõ giới tính.

Trao đổi thêm nếu em có gì chưa rõ nhé~

• Love
Reactions: KhanhHuyen2006

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
725
121
15
Hà Nam
Em chụp lại ảnh được không, tại nó mờ nhòa như người cận không đeo kính z.
Còn câu hỏi của em thì có hướng giải quyết sau
1. She asked me if I often did my homework after school
Đây là câu hỏi không sử dụng các từ để hỏi nên mình viết dùng if/whether
Em có thể đọc thêm phần này tại [Lý thuyết] Câu tường thuật - HMF (Mục 3: Các dạng tường thuật chính - Yes/No question)

2. told thì nó nhẹ nhàng hơn (giống như khuyên nhủ tình cảm) còn asked nó là một yêu cầu, câu này chị thấy nên dùng asked. Còn his hay her thì tùy em nha, đề bài không rõ giới tính.

Trao đổi thêm nếu em có gì chưa rõ nhé~
S I M OVậy với câu 1 em cho she asked him if he often did my homework after school thì có được không vậy chị?

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Vậy với câu 1 em cho she asked him if he often did my homework after school thì có được không vậy chị?
KhanhHuyen2006được nha em, tùy chủ ngữ thui à (his homework nha) mà cái ảnh của em nó thành như này nè

Giờ em có thể chèn trực tiếp ảnh từ khu vực này để không bị mất file nha, mà nếu đth ko có chỗ thì gửi qua hội thoại để chị chèn giúp nhó

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Chị check bài em rùi nè
Ảnh 1 Bài đầu
Ở câu Mrs.Jackson. Em cần xác định rõ xem nó là yes/no question hay một câu mệnh lệnh/ yêu cầu để dùng từ tường thuật cho đúng nha. Tips là yes/no question có Trợ từ và dấu hỏi trong câu.
Đồng thời nên chú ý dùng mạo từ cho phù hợp nhé, ví dụ ở câu lifeguard nè
Câu police said (touch) thêm tân ngữ nha.

Bài Yes/no
Told không dùng trong mấy câu yes/no nhé và mấy câu yes/no khi tường thuật cần có động từ tường thuật + whether/if nữa nè (Vì không có số câu nên em nhìn xem câu nào không đủ hai điều kiện trên thì sửa nha)

Bài statement
Sự thật hiển nhiên thì không lùi thì nhé, em sửa lại câu đó

Ảnh 2 bài Wh-questions
Câu nào chưa có đối tượng sau từ tường thuật và trong câu lùi thì thì em thêm vào ha (trừ mấy câu trong "..." không xuất hiện chủ ngữ người <hoặc xuất hiện chủ ngữ người nhưng để chỉ người đang nói, vd: I, we> nhé)
Câu 6 phải là what language she spoke
Câu 8 What aspect of learning English the students ...

Bài Mixed
Vì những lỗi sai chủ yếu chị đã liệt kê phía trên nên ở đây chị ghi mấy câu cần sửa thui nha 1, 4, 5
7 must => had to chứ không phải might nhé

Bài cuối
Tạm thời chưa thấy sai

Gửi lại lần nữa để em đọc [Lý thuyết] Câu tường thuật - HMF

• Love
Reactions: KhanhHuyen2006

KhanhHuyen2006

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2022
710
725
121
15
Hà Nam
Nếu sự thật hiển nhiên không lùi thì, thì em thấy có một câu ở cuối của phần statements sẽ chia là: The teacher said that the sun rises in the East phải không chị? Và câu 4 ở phần E cũng sai tương tự vì trái đất quay quanh mặt trời là sự thật hiển nhiên phải không ạ? (Hihih bây giờ em mới chữa bài)^^

Đúng rùi em #SIMO

• Love
Reactions: S I M O
Top Bottom