Hóa 11 Bài tập Cacbon-Silic.

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
View attachment 217826View attachment 217827View attachment 217828
P/s: Vì sao dung dịch X không có Ba(HCO3)2 ạ? Đã được trả lời nhưng mình không hiểu.
Akie3301Thường dạng bài tập này sẽ dùng phương pháp ion vì mình chưa biết chắc NaOH hay [imath]Ba(OH)_2[/imath] sẽ phản ứng trước với [imath]CO_2[/imath], do đó nếu giả sử trong X có [imath]Ba(HCO_3)_2[/imath] thì khi quy ra ion, dung dịch X sẽ gồm: [imath]Na^{+}[/imath], [imath]Ba^{2+}[/imath], [imath]CO_3^{2-}[/imath], [imath]HCO_3^{-}[/imath], khi đó 2 ion [imath]Ba^{2+}[/imath] và [imath]CO_3^{2-}[/imath] sẽ tạo kết tủa với nhau nên ta loại trường hợp này nhé ^ ^.
Bạn còn thắc mắc thêm nữa thì ghi bên dưới nhé ^ ^
Bạn tham khảo thêm BT này tại đây nha, bạn làm nhiều BT dạng hỗn hợp kiềm+[imath]CO_2[/imath] là sẽ quen và không lăng tăng viết chất như trên nữa đâu nè: BT HỖN HỢP DUNG DỊCH KIỀM + $CO_2$ , BT 2, BT3

• Like
Reactions: Myfriend_FPT

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
Thường dạng bài tập này sẽ dùng phương pháp ion vì mình chưa biết chắc NaOH hay [imath]Ba(OH)_2[/imath] sẽ phản ứng trước với [imath]CO_2[/imath], do đó nếu giả sử trong X có [imath]Ba(HCO_3)_2[/imath] thì khi quy ra ion, dung dịch X sẽ gồm: [imath]Na^{+}[/imath], [imath]Ba^{2+}[/imath], [imath]CO_3^{2-}[/imath], [imath]HCO_3^{-}[/imath], khi đó 2 ion [imath]Ba^{2+}[/imath] và [imath]CO_3^{2-}[/imath] sẽ tạo kết tủa với nhau nên ta loại trường hợp này nhé ^ ^.
Bạn còn thắc mắc thêm nữa thì ghi bên dưới nhé ^ ^
Bạn tham khảo thêm BT này tại đây nha, bạn làm nhiều BT dạng hỗn hợp kiềm+[imath]CO_2[/imath] là sẽ quen và không lăng tăng viết chất như trên nữa đâu nè: BT HỖN HỢP DUNG DỊCH KIỀM + $CO_2$ , BT 2, BT3
thuyduongne113Ý mình là vì sao không có trường hợp ddX gồm: Na+, Ba2+, HCO3- . Giải thích lại giúp mình theo câu trả lời trên vì mình không hiểu thầy ấy nói gì ạ.

• Like
Reactions: thuyduongne113
View previous replies…

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
Ý mình là vì sao không có trường hợp ddX gồm: Na+, Ba2+, HCO3- . Giải thích lại giúp mình theo câu trả lời trên vì mình không hiểu thầy ấy nói gì ạ.
Akie3301Thứ nhất nếu dung dịch X có [imath]Ba^{2+}[/imath] thì khi tác dụng với [imath]H_2SO_4[/imath] sẽ thu được kết tủa nữa nhưng đề cho chỉ thu được dung dịch Y=> X không thể có [imath]Ba^{2+}[/imath]
Mặt khác đề cho dung dịch X gồm các muối nên X phải có 2 anion là [imath]CO_3^{2-}[/imath] và [imath]HCO_3^{-}[/imath] còn lại phải có [imath]Na^{+}[/imath] để tạo muối là hiển nhiên nha.
- Nếu giải thích theo đáp án bạn hỏi thì: [imath]n_{C}[/imath] trong X < 0,4 vì 1 phần C đã ở trong kết tủa, mol [imath]Na^{+}[/imath]=0,4 => Tỉ lệ T sẽ 1<T<2
=> tạo 2 muối [imath]Na_2CO_3[/imath] và [imath]NaHCO_3[/imath] trong X, mà đã có [imath]CO_3^{2-}[/imath] trong X thì sẽ không có [imath]Ba^{2+}[/imath] như mình giải thích ở trên nhé.
Bạn còn thắc mắc gì nữa cứ hỏi tiếp nhé, tụi mình sẵn sằng giải thích nha ^ ^

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
Thứ nhất nếu dung dịch X có [imath]Ba^{2+}[/imath] thì khi tác dụng với [imath]H_2SO_4[/imath] sẽ thu được kết tủa nữa nhưng đề cho chỉ thu được dung dịch Y=> X không thể có [imath]Ba^{2+}[/imath]
Mặt khác đề cho dung dịch X gồm các muối nên X phải có 2 anion là [imath]CO_3^{2-}[/imath] và [imath]HCO_3^{-}[/imath] còn lại phải có [imath]Na^{+}[/imath] để tạo muối là hiển nhiên nha.
- Nếu giải thích theo đáp án bạn hỏi thì: [imath]n_{C}[/imath] trong X < 0,4 vì 1 phần C đã ở trong kết tủa, mol [imath]Na^{+}[/imath]=0,4 => Tỉ lệ T sẽ 1<T<2
=> tạo 2 muối [imath]Na_2CO_3[/imath] và [imath]NaHCO_3[/imath] trong X, mà đã có [imath]CO_3^{2-}[/imath] trong X thì sẽ không có [imath]Ba^{2+}[/imath] như mình giải thích ở trên nhé.
Bạn còn thắc mắc gì nữa cứ hỏi tiếp nhé, tụi mình sẵn sằng giải thích nha ^ ^
thuyduongne113"Thứ nhất nếu dung dịch X có Ba^{2+}Ba2+ thì khi tác dụng với H_2SO_4H2SO4 sẽ thu được kết tủa nữa nhưng đề cho chỉ thu được dung dịch Y=> X không thể có Ba^{2+}Ba2+"
Mình nghĩ là đề không nói thu được kết tủa không có nghĩa là không xuất hiện kết tủa.
"Mặt khác đề cho dung dịch X gồm các muối nên X phải có 2 anion là CO_3^{2-}CO32− và HCO_3^{-}HCO3− còn lại phải có Na^{+}Na+ để tạo muối là hiển nhiên nha."
Trường hợp ddX chứa Na+, Ba2+, HCO3- --> chứa 2 muối (đúng so với đề là "dung dịch X gồm các muối") nên bạn dựa vào cụm từ "dung dịch X gồm các muối" mà đưa ra kết luận "X phải có 2 anion là CO_3^{2-}CO32− và HCO_3^{-}HCO3−" là không đúng.
"- Nếu giải thích theo đáp án bạn hỏi thì: n_{C}nC trong X < 0,4 vì 1 phần C đã ở trong kết tủa, mol Na^{+}Na+=0,4 => Tỉ lệ T sẽ 1<T<2
=> tạo 2 muối Na_2CO_3Na2CO3 và NaHCO_3NaHCO3 trong X, mà đã có CO_3^{2-}CO32− trong X thì sẽ không có Ba^{2+}Ba2+"
Bạn ghi cách tính ra tỉ lệ T với, mình không biết.
P/s: Mình nói lại có sai chỗ nào thì bạn chỉ lại giúp mình nha, mình cảm ơn!

• Like
Reactions: thuyduongne113

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
"Thứ nhất nếu dung dịch X có Ba^{2+}Ba2+ thì khi tác dụng với H_2SO_4H2SO4 sẽ thu được kết tủa nữa nhưng đề cho chỉ thu được dung dịch Y=> X không thể có Ba^{2+}Ba2+"
Mình nghĩ là đề không nói thu được kết tủa không có nghĩa là không xuất hiện kết tủa.
"Mặt khác đề cho dung dịch X gồm các muối nên X phải có 2 anion là CO_3^{2-}CO32− và HCO_3^{-}HCO3− còn lại phải có Na^{+}Na+ để tạo muối là hiển nhiên nha."
Trường hợp ddX chứa Na+, Ba2+, HCO3- --> chứa 2 muối (đúng so với đề là "dung dịch X gồm các muối") nên bạn dựa vào cụm từ "dung dịch X gồm các muối" mà đưa ra kết luận "X phải có 2 anion là CO_3^{2-}CO32− và HCO_3^{-}HCO3−" là không đúng.
"- Nếu giải thích theo đáp án bạn hỏi thì: n_{C}nC trong X < 0,4 vì 1 phần C đã ở trong kết tủa, mol Na^{+}Na+=0,4 => Tỉ lệ T sẽ 1<T<2
=> tạo 2 muối Na_2CO_3Na2CO3 và NaHCO_3NaHCO3 trong X, mà đã có CO_3^{2-}CO32− trong X thì sẽ không có Ba^{2+}Ba2+"
Bạn ghi cách tính ra tỉ lệ T với, mình không biết.
P/s: Mình nói lại có sai chỗ nào thì bạn chỉ lại giúp mình nha, mình cảm ơn!
Akie3301Bạn tham khảo lý thuyết và BT có lời giải ở đây nha ^ ^: Dạng toán $CO_2$ tác dụng dung dịch kiềm
Bạn còn cần gì nữa thì ghi bên dưới hoặc tạo bài đăng mới nhé ^ ^

Top Bottom