bài hóa vô cơ hơi khó nhai

I

icequeen199

Oh` 1 bài trong Olympic Hoá 10 năm đây ^^! Lâu lâu mới gặp pzo. Muk` cho họ bạn iqueen học lớp mấy thế ? ^^! mu`k đề thi DH ko cho đến cỡ này đâu. Định thi QG hử ? Nói lun ai có ý định thi pm tui gửi tài liệu cho ^^!
Hey, mình đang học 12, còn bạn?
Thi DH quốc gia sao nổi ko bik áh, chỉ là làm cho bik thêm vậy thoy, hì hì
Mà bạn có tài liệu hả? Cho mình xem "ké" được hông?

K

kingvip

Vô tư^^! Mình 12 lun ^^! Cùng tuổi vs mod toboz đó ^^!
Hoà tan m(g)hh Na2CO3 và KHCO3 và nước để được 400ml đ A. Cho từ từ 100ml dung dịch HCl 1,5M vào ddA, thu được dd B và 1,008l khí (dktc). Cho B tác dụng Ba(OH)2 dư thu 29,55g kêt1 tuả ^^!
1/ Tính m
2/Tíng nồng độ mol của các ion trong ddA
3/ tính thể tích CO2 thoát ra khi đổ ddA vào bình đựng 100ml đ HCl 1,5M^^!

P/s: Bài este tui post bên kia là đề thi QG đó nhưng muk` mấy you có th6ẻ làm được ^^!

Last edited by a moderator:
I

icequeen199

chà, để mình giải thử xem sao ^^, bạn nì học trường nào thế?
cái đề ghi lại cho đúng bạn

E

emyeukhoahoc

kingvip có tài liệu về năng lượng hoạt hóa ko cho mụi xin

cong thừc nữa

Điện lượng là gì tình ntn?

E

emyeukhoahoc

hehe hữu cơ ko biết 1 chữ bài kia FeS2 và FeCO3 đáp án bao nhiêu vậy

mụi giải ko ra hệ 4 pt 4 ẩn

K

kingvip

Anh chỉ cho bài này xưa rôì hu` con nít đó. E kiếm trong cuốn sách Olympic hóa học 10 năm cuả trường lê Hồng phong là có ak` ^^! Quyển màu đỏ ^^! Em giải như thế còn khuya mới ra. Hjx hữu co khónhai hơn vô cơ ^^!

E

emyeukhoahoc

Vô tư^^! Mình 12 lun ^^! Cùng tuổi vs mod toboz đó ^^!
Hoà tan m(g)hh Na2CO3 và KHCO3 và nước để được 400ml đ A. Cho từ từ 100ml dung dịch HCl 1,5M vào ddA, thu được dd B và 1,008l khí (dktc). Cho B tác dụng Ba(OH)2 dư thu 29,55g kêt1 tuả ^^!
1/ Tính m
2/Tíng nồng độ mol của các ion trong ddA
3/ tính thể tích CO2 thoát ra khi đổ ddA vào bình đựng 100ml đ HCl 1,5M^^!

P/s: Bài este tui post bên kia là đề thi QG đó nhưng muk` mấy you có th6ẻ làm được ^^!

CO32- + H+ -> HCO3-
0,105......0,105...0,105

HCO3- +H+ -> H2O +CO2
0,045.....0,045............0,045

Ba + OH- +HCO3- -> BaCO3 +H2O
..................0,15..............0,15

m=0,105. 106 + 0,09.100=20,13

câu b tự làm

câu c tỉ lễ mol của Na2CO3 và KHCO3= 7: 6

CO32- + 2H+ -> H2O +CO2
7a............14a....................7a

HCO3- +H+ -> H2O +CO2
6a.........6a..................6a

a=0,0075

Co2=2,184l

E

emyeukhoahoc

em có chứ bộ mà ko biết ở chổ nào

trang mấy vậy

chỉ giúp hen

em thấy có bài tương tự chứ làm gì có bài giống hệt

E

emyeukhoahoc

nếu đã giải xong bài đó giải tiếp 3 bài này hen. ^^, nhóc nì cũng hơi pro í nhở.

bài 4
1.572g bột nhôm sắt đồng vào 40ml dung dịch CuSO4 1M được dung dịch B và hỗn hợp rắn D gồm 2 kim loại. Cho NaOH từ từ vào dung dịch B đến khi thu được kết tủa lớn nhất, thu được 1.82g 2 oxit. Cho D tác dụng hoàn toàn AgNO3 thì lượng Ag thu được lớn hơn khối lượng D là 7.336g. Tính % mỗi kim loại trong hỗn hợp

bài 5
trộn dung dịch AgNO3 0.44M với dung dịch Pb(NO3)3 0.36 M tỉ lệ thể tích 1:1 được dung dịch A. Cho 0.828g bột Al vào 100ml dung dịch A phản ứng xong được rắn B và dung dịch C
a/ tính m B
b/ cho 20ml dung dịch NaOH x mol/lit vào C thu được 0.936g kết tủa. Tính x
c/ Cho rắn B vào dung dịch Cu(NO3)2. Phản ứng xong thu được 6.046 g rắn D. Tính khối lượng mỗi chất trong D

bài 6
a g bột Fe vào 200ml dung dịch X gồm muối Ag và Cu nitrat. Phản ứng xong thu được 3.44g rắn B và dung dịch C. Tách B, dung dịch C cho tác dụng NaOH dư được 3.68g kết tủa gồm 2 hidroxit kim loại. Nung kết tủa tới khối lượng không đổi được 3.2g rắn. Tính a, xác định Cm dung dịch X

mấy bài ni cũng ko khó cần thiết làm hông chị queen đánh áy lâu lắm

........./:)

K

kingvip

Sai roa`j em làm lại đi ^^! nhin` ko de~ thê` đâu. Baì kia trang mấy wen rôì ........ hùi nãy mới lật wa ne`

I

icequeen199

hì, xôm tụ dữ, em rảnh thì giải cho mọi người bik đi, hì hì, chị chỉ chờ coi kết quả ra giống hay ko thoy
mà kingvip có tài liệu về hóa vô cơ hông? cho mình mượn đi

K

kingvip

Anh nói al2 em làm sai rôì ^^! KO tin à. A chỉ cho xem cuốn Phân loại là phương pháp giải toán hóa vô cơ của Quan Hán Thành trang 110 bài 3.29 &^^^!

P/s hồi nãy Icequeen posst giaỉ lên rôì xong rôì laị xoá đi đó ^^!

E

emyeukhoahoc

Anh nói al2 em làm sai rôì ^^! KO tin à. A chỉ cho xem cuốn Phân loại là phương pháp giải toán hóa vô cơ của Quan Hán Thành trang 110 bài 3.29 &^^^!

P/s hồi nãy Icequeen posst giaỉ lên rôì xong rôì laị xoá đi đó ^^!

buc minh oy nha

bài olympic trang mấy

................

............

K

kingvip

Thế thì đập đầu vào gôí tự tử đi là vưà ^^! KO nói dc cố gắng làm đi em ^^! Chi icequeen ko cho noí ^^! hihi

Top Bottom