ai " không thể sống mà thiếu sách " thì vào đây nào !!!

C

crystal.snow

mình thích nhất là các truyện tiên hiệp, kiếm hiệp, đô thị và ngôn tình
kiếm hiệp mình đã đọc khá nhiều nhiều truyện của Kim Dung như "Xạ Điêu bộ tam khúc"," tiếu ngạo giang hồ", "thiên long bát bộ"... mình cũng đã đọc qua 1 số truyện của Thần Châu tân ngũ hiệp như "Thích" của Tiểu Đoạn, Tu la Đạo và Hoa Âm hệ liệt của Bộ Phi Yên, Côn Luân của Phượng Ca, Thât Dạ tuyết của Thương Nguyệt. Trên mạng thì mình cũng đã đọc qua bộ "tình kiếm", "cổ đạo kinh phong"....
bộ truyện đầu tiên đưa mình vào thế giới tiên hiệp là cuốn "Tru Tiên" của nhà văn Tiêu Đỉnh, tiếp theo là "Thần Mộ", và 1 số tiểu thuyết trường thiên trên mạng như "Ngạo Kiếm lăng vân", "Lăng thiên truyền thuyết", "ngã vi trụ vương khiếu phong thần"... hiện nay mình đang theo dõi bộ "Dị thế tà Quân" và bộ "Tiên Y" (còn 1 bộ trường thiên rất nổi tiếng trên mạng hiện nay là "Phàm nhân tu tiên" cũng đã đọc sơ qua nhưng thấy nó không thích hợp với mình nên bỏ rồi)
Đô thị thì mình đã đọc được kha khá như "Trọng sinh chi đô thị cuồng long", "Hắc ám huyết", "Đỉnh cấp lưu manh"( lưu ý: bộ này sắc hơi nặng), Hoán Kiếm trọng sanh vv...
Ngôn tình là truyện tình cảm, nhân vật chính là nữ, mình mới chỉ đọc vài ba truyện như "Sai phi dụ tình", "Ngược ái", "Thất thân làm thiếp", "Yêu là phải điên cuồng chiếm đoạt" thôi
ngoài ra mình còn thích 2 truyện của marc levy là " bạn tôi tình tôi", "Những điều ta chưa nói"
truyện "con mèo dạy hải âu bay"(quên tên tác giả :D), cuốn "Mật mã tây tạng" của Hà Mã (mình đọc tới phần 3 rồi), " anh trai em gái", "yêu anh hơn cả tử thần", " hồng hạnh thổn thức" của Tào Đình ( đồng tác giả với "XIn lỗi em chỉ là ******") cũng khá hay
ai có cùng sở thích với mình không?
:)>-:)>-:)>-

T

trangnoo4

Các bạn thích lãng mạn ,bay bổng ,và sống cùng tình yêu thì đừng bỏ qua các cuốn " Đỉnh Gió Hú " ," serie 3 tập Chạng vạng - Trăng Non - nhật thực " ,hay các truyện ngắn như " yêu anh hơn cả tử thần " ...

Các bạn thích học cách sống ,đọc sách về cuộc sống thì có thể đọc các cuốn " sống hay tồn tại " ,serie " Chicken Soup "

Các bạn muốn thành công ,thích kinh doanh ,thích giao tiếp ,có thể đọc các cuốn " Đắc Nhân tâm , Cha giàu cha nghèo , dạy con làm giàu ,.... "

Và còn có 1 cuốn rất bổ ích dành cho các bạn học sinh ,đặc biệt là học sinh trung học cơ sở và trung học phổ thông ,đó là cuốn " Tôi Tài Giỏi ,Bạn Cũng Thế " của Adam Khoo ,đọc cuốn này để tìm ra đâu là sở trường và cách học hiệu quả nhất dành cho bản thân .

mình cũng đọc được mấy chương của cuốn "tôi tài giỏi,bạn cũng thế" thấy mở mang ra được bao nhiu:)

S

sudi_k51

mình là fan ruột của truyện tình cảm teen và sách địa lí
không hiểu một ngày không đọc sách thì mình sao nữa

C

caonamanh1999

Mình có đọc "Tôi tài giỏi-Bạn cũng thế".Ngoài ra mình còn có "Tuổi thơ dữ dội", Thần thoại Hy Lạp,Tryện cổ Grim,Andexen:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

N

newton97

mình thì thích những sách như : hạt giống tâm hồn, cửa sổ tâm hồn và máy quyển song ngữ như con có biết,luôn mỉm cười với cuộc sống....... mình cung thích mấy quyển sách văn học như tiếng gọi nơi hoang dã ,tôi là bê tô và tôi tài giỏi ban cũng thế, làm chủ tư duy thay đổi vận mệnh

P

phantrang97

mình cũng rất thích mấy quyển "Hạt giống tâm hồn".cái đó có ý nghĩa ghê cơ.
mình còn hay đọc mấy truyện dành cho tuổi teen nữa này, rồi Harry Potter, hay Airhead này.A` còn quyển " Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" nó giúp định hướng cho cuộc sống.

V

vothien14

Ai ở đây có truyện Eragon trọn bộ 8 tập không.
Nếu có thì có thể trao đổi cho tớ tập 4 và 7,8 được không.
Tớ sẽ đổi lại 1 quyển khác.
Bao h tớ trả thì sẽ trả lại.

B

blackat.bc

tớ bây giờ đang thích amélie nothomb - tác giả của những quyển : Kẻ Hai Mặt , Axit Sunfuric , Hồi Ức Kẻ Sát Nhân , ...
thể loại mà cô ấy đang theo đuổi là truyện tâm lý , ly kì , hồi hộp , hầu như truyện nào của cô ấy cũng đc giải thưởng lớn của châu âu
nếu bạn nào thích thể loại ấy thì tớ giới thiệu quyển Axit Sunfuric nhé !
PS có bạn nào biết địa chỉ web đọc sách online hay bảo tớ nhé , thanks

B

blackat.bc

lâu không mở cửa hàng sách , thứ tự trên "bảng xếp hạng" tuột dốc kinh quá :((

B

blackat.bc

hàng sách của chúng mình tuột dốc trên "bảng xếp hạng" thê thảm quá :((
mọi người share sách đi nào woo hoo
ủng hộ hàng sách lớn mạnh

P

phuongtrang.lovevn

mjh like " chicken soup for the soul " của Jack Canfield và Mark Victor Hansen

S

star.mercury96

mình thì rất thích những quyển sách về tâm lí như là Hạt gống tâm hôn ak!
truyện của Nguyễn Nhật Ánh cũng thích
mà thích nhất là truyện về tuổi teen như là Xu Xu đừng khóc,...

L

lang_don

Uiiiiiiiii~ sách hả???? Có mọt sách nè!
Mình thì sách nào cũng đọc được hết. Về kinh doanh tuy không học chuyên ngành này nhưng công nhận là thích đọc của Brian Tracy, vừa chuyên nghiệp lại sâu sắc!
Nói thật chứ tuổi học sinh đương nhiên là cũng xơi lun mấy truyện tình cảm : Trung Quốc thì thik Cố Mạn, Tiên Chanh nè! Pháp thì đọc Marc Levy, Việt thì đọc của Dương Thuỵ. *** Có aiii thik truyện ma ko, mình thích Quỷ Cổ Nữ đoá, đọc sâu vô cùng!!!!!!
Bạn nào có mấy tựa sách hội hoạ thì pm mình cái! ^=^

Last edited by a moderator:
B

bluesunnie

Mình thích sách của phương Tây hơn, có thể nói là thể loại nào mình cũng đọc được, nhưng mình thiên về những cuốn sách nhẹ nhàng, tình cảm, hoặc những cuốn tiểu thuyết có nội dung cụ thể, chứ ít khi đọc các loại sách để học hỏi. Đặc biệt mình rất ghiền Marc Levy, Guillame Musso, Dan Brown, J.K.Rowling, Meyer,... Bạn nào yêu thích những tác giả đó có thể pm mình chúng ta cùng bàn nhé, vì mình cũng thích bình luận sách lắm

T

tuongchi1905

Mình thích đọc văn học nước ngoài hơn văn học VN.;););)
Những tấm lòng cao cả,tiếng gọi nơi hoang dã,nanh trắng,ko gia đình,...dều là những cuốn sách hay và bổ ích.
Ở VN thì mình thích Hạt giống tâm hồn nè,rồi Dế Mèn phiêu lưu kí của Tô hoài....
Và mình cũng thích đọc sách về khoa học như 10 vạn câu hỏi vì sao,Những bí mật của tự nhiên,Đời sống các loài chim,...:):):)

C

congchuatieuquy

ai giới thiệu cho mình quyển hoá, lí nâng cao lớp 11, 12 hay được không ****************************?????

F

freakie_fuckie

Topic có vẻ trầm lặng nhỉ. Tớ cũng muốn được chia sẻ vài cuốn sách tớ cảm thấy hay

Tiểu thuyết lịch sử:

- Thế kỷ bị mất ( viết về phong trài Duy Tân, Quảng Nam)
- Hồ Quý Ly (Nguyễn Xuân Khánh) (viết về giai đoạn cuối triều đại nhà Trần, sự khởi đầu và sụp đổ của nhà Hồ)
- Mẫu thượng ngàn (Nguyễn Xuân Khánh) (tiểu thuyết chủ đề tôn giáo và lịch sử) : viết về tôn giáo và tín ngưỡng của người dân vùng Cổ Đình (đạo Mẫu) trong thời kỳ Pháp thuộc.

Thế kỷ bị mất là một tiểu thuyết "thuần" về lịch sử, nhưng ngòi bút tác giả không khô khan mà mộc mạc, êm đềm, từ giọng văn kể, và cách miêu tả đều mang đậm màu sắc Quảng Nam, điểm xuyết nhiều đoạn nhẹ nhàng về cuộc sống, về tình yêu nam nữ.
Hồ Quý Ly là quyển rất ổn cho các bạn không có kiên nhẫn với môn Lịch sử. Sách viết chi tiết đầy đủ về trận đấu Chiêm - Việt, cuộc choán ngôi của Hồ Quý Ly, cái chết của vị vua cuối thời Trần, và sự sụp đổ của nhà Hồ, vv. Nói chunglà nhiều lắm, tác phẩm đi sâu vào miêu tả nội các nhân vật từ thái thượng hoàng Nghệ Tông, Hồ Quý Ly, Hồ Nguyên Trừng, Hồ Nguyên Hãn, Trần Nguyên Hàng, nên cái nhìn lịch sử đưa ra rất mới mẻ và toàn diện. :D

Tiểu thuyết hiện thực phê phán:

SBC là săn bắt chuột (Hồ Anh Thái)
Cơ hội của chúa (Nguyễn Việt Hà)
Mười lẻ một đêm (Hồ Anh Thái)
Số đỏ (Vũ Trọng Phụng) - Dumb luck (English Edition)
Cánh đồng bất tận (Nguyễn Ngọc Tư)

Riêng quyển SBC là săn bắt chuột thì tớ không hài lòng lắm, vì cốt chuyện đơn giản, rất nông, đọc như đọc báo với đủ các thể loại "chửi", có lẽ xem cho vui thì được chứ xem để cảm thấy tâm đắc thì không.
Số đỏ thì k phải nói nhiều nữa vì nó được các nhà phê bình nước ngoài đánh giá là "con hổ của nền văn học Việt Nam mọi thời đại" rồi. :D Truyện này là truyện để đời. :D

Tác phẩm thơ - Phê bình

- Trường ca chân đất (nhà thơ Thanh Thảo, đạt giải thường Văn học năm 2011)
- Tuyển tập thơ Trương Nam Hương
- Ba đỉnh cao thơ mới (Chu Văn Sơn) (nghiên cứu văn học về 3 tác giả lớn giai đoạn thơ mới là Nguyễn Bính, Hàn Mặc Tử và Xuân Diệu)
-Thi nhân Việt Nam (Hoài Chân - Hoài Thanh)

Tất cả quyển này đều rất hay, ngoại trừ quyển Trường Ca chân đất là tớ k chắc chắn về chất lượng viết lắm. Riêng bản thân tớ thì tớ thấy đây chỉ là tập thơ chất lượng trung bình, ý thơ rời rạc, không liền mạch và diễn đạt khó hiểu. Ngoài ra còn có rất nhiều đoạn ảnh hưởng bởi Post-modernisation, nói chung là bậy thôi rồi, tác giả cầm cu*t, đa'j, tinh trùng, kinh nguyệt, ghét háng mà phun thẳng vào đền thờ văn chương. Thế nên nếu đọc thì nên cân nhắc kỹ. :D

Tác phẩm nước ngoài

Lolita - Vladimir Nabokov (viết về mối tình bệnh hoạn và dzớ dzẩn hết sức giữa một con bé 12 tuổi và mỗi thằng nhà văn 46 tuổi. Nói chung là đọc đoạn đầu thì cũng được nhưng càng đọc về sau thì càng thấy nhạt nhẽo. Cốt chuyện đơn giản chỉ xoay quanh việc một thằng trung niên cưỡng bức ngày 3 lần với một cô bé mồ côi) :|

Hoàng tử bé - quên tên tác giả ( tác phẩm triết chữ tình, đọc xong học được nhiều cái hay về cuộc đời nhưng câu chữ trong tác phẩm không bao giờ đao to búa lớn).

F

freakie_fuckie

Mình thích sách của phương Tây hơn, có thể nói là thể loại nào mình cũng đọc được, nhưng mình thiên về những cuốn sách nhẹ nhàng, tình cảm, hoặc những cuốn tiểu thuyết có nội dung cụ thể, chứ ít khi đọc các loại sách để học hỏi. Đặc biệt mình rất ghiền Marc Levy, Guillame Musso, Dan Brown, J.K.Rowling, Meyer,... Bạn nào yêu thích những tác giả đó có thể pm mình chúng ta cùng bàn nhé, vì mình cũng thích bình luận sách lắm

Marc Levy đọc quyển Nếu như em không phải một giấc mơ còn được được tí, đọc mấy quyển khác chỉ thấy nhạt nhẽo với cốt truyện trùng lặp và khó chịu với ngòi bút miêu tả nhân vật rất vô duyên. Quyển Gặp lại gần như lặp lại hoàn toàn cốt truyện của Nếu em không phải là một giấc mơ. Còn các quyển như (xin lỗi nếu viết nhầm tên) Bảy ngày cho mãi mãi, hay Thiế nữ áo đỏ gì gì gì đấy thì chỉ xếp đáng xếp vào sọt những quyển sách có chất lượng trung bình.
Guillame Musso thì bị ảnh hưởng đậm bởi phong cách của Marc Levy, đọc cũng bt thôi. Cô gái trong trang sách, quyển mới ra của ông này thì đặc sệt truyện hành động, nội tâm miêu tả rất nông và có nhiều đoạn phi lí đến buồn cười.

Haizz :-SS

Top Bottom