Sinh 9 xác định số hợp tử

MinhPhuong2611

Học sinh
Thành viên
21 Tháng tám 2019
185
75
46
Thái Bình
THCS 14-10
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ở một loài động vật giao phối xét phép lai (đực)AaBb x(cái) Aabb.giả sử trong quá trình giảm phân của cơ thể đực
ở một số tế bào có cặp nst mang cặp gen Aa không phân li trong giảm phân II các sự kiện khác diễn ra bình thường cơ thể cái gp bình thường.theo lý thuyết sự kết hợp ngẫu nhiên giữa các loại giao tử đực và cái trong thụ tinh có thể tạo ra tối đa bao nhiêu loại hợp tử lưỡng bội và bao nhiêu hợp tử lệch bội

mng giải chi tiết giúp em bài trên với ạ em k hiểu cái bài này luôn ấy ạ
em cảm ơn mng nhiều

• Like
Reactions: Bùi Thuỳ Trang

Bùi Thuỳ Trang

Cựu TMod Sinh
Thành viên
23 Tháng mười 2021
257
326
71
20
Thái Nguyên
ở một loài động vật giao phối xét phép lai (đực)AaBb x(cái) Aabb.giả sử trong quá trình giảm phân của cơ thể đực
ở một số tế bào có cặp nst mang cặp gen Aa không phân li trong giảm phân II các sự kiện khác diễn ra bình thường cơ thể cái gp bình thường.theo lý thuyết sự kết hợp ngẫu nhiên giữa các loại giao tử đực và cái trong thụ tinh có thể tạo ra tối đa bao nhiêu loại hợp tử lưỡng bội và bao nhiêu hợp tử lệch bội
Bạn có thể hiểu như này nhé
+ Ở cái
Aabb cho 2 loại giao tử : Ab và ab
+ ở đực
- cặp Aa không phân li GPII cho loại giao tử là: (A, aa, 0 ) hoặc( AA,0, a) hoặc ( AA, aa,0 )
Vì đề bài là một số tế bào nên có thể xảy ra cả 3 TH trên
=> cặp Aa sẽ cho : A, a, AA, aa, 0
- cặp Bb phân li bình thường cho : B và b
=> cơ thể đực cho 10 loại giao tử: AB, aB, Ab, ab, AAB, AAb, aaB, aab, B,b
=> Tối đa 4.2= 8 loại hợp tử lưỡng bội và 6.2= 12 loại hợp tử lệch bội

Nếu bạn không hiểu chỗ nào có thể hỏi lại nhé. Chúc bạn học tốt!!

Top Bottom