Đun nóng 63.2g KMnO4 thu được O2 và 58.4g kim loại X gồm KMnO4, K2MnO4, MnO2. Toàn bộ lượng oxi sinh ra tác dụng đủ với 5.4g kim loại R. Xác định kim loại R
chú ý dùng từ cho đúng "58.4g kim loại X gồm KMnO4, K2MnO4, MnO2"
BTKL => mO2 sinh ra =4.8 gam => nO2= 0.15 mol
4R+ nO2 ---> 2R2On
0.6/n...0.15
theo đề ta có :
$\dfrac{5.4}{R} = \dfrac{0.6}{n}$
chonj n=3 => M =27 (Al)