Sinh 9 Xác định kiểu gen

Thảo luận trong 'Di truyền học người' bắt đầu bởi Phạm Tuyết Linh, 7 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 90

1. Phạm Tuyết Linh

Phạm Tuyết Linh Học sinh Thành viên

Trường học:
    THCS Túc Trưng
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Trong tế bào sinh dưỡng có một loài mang gen A,a B,b,D,d . Hãy xác định kiểu gen có thể có trong của tế bào đó?

2. que6789

que6789 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học:
    THPT Dương Đình Nghệ

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

-Hai gen nằm trên hai NST khác nhau: (AA, Aa, aa)(BB, Bb, bb) → 9 kiểu : AABB, AABb, AAbb, AaBB, AaBb, Aabb, aaBB, aaBb, aabb
    - Hai gen cùng nằm trên một NST: 10 kiểu : AB/AB, AB/Ab, Ab/Ab, AB/aB, Ab/aB, AB/ab, Ab/ab, aB/aB, aB/ab, ab/ab

3. Vũ Linh Chii

Vũ Linh Chii Phụ trách môn Sinh Cu li diễn đàn

Trường học:
    THPT Thái Hòa

Xét các trường hợp sau:
    3 cặp gen nằm trên 3 cặp NST: ABD/ABD;...
    3 cặp gen nằm trên 2 cặp NST:AA(BD/Bd);....
    3 cặp gen nằm trên 1 cặp NST: AaBBDd;..
    CÒn các trường hợp khác bạn viết tiếp nha

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted