Toán 9 Xác định giá trị nguyên của m để hệ có nghiệm duy nhất nguyên

the_ghost

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười hai 2018
40
21
21
Phú Thọ
THCS Thanh Thủy
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anh/ chị giải thích giúp em bài này ở từ chỗ “Nhận thấy…” được không ạ. Tại sao lại biết được là m, x € Z được ạ? Em cũng muốn hỏi là làm thế nào để định hướng được cách làm dạng bài này, ý là tại sao lại dùng cộng đại số mà không dùng phép thế ấy ạ! Câu hỏi hơi dài ạ, em cảm ơn!

Attachments

• Hpt xy nguyên .pdf
    607.9 KB · Đọc: 10
  • Like
Reactions: 2712-0-3

Lê Minh Huyền

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng tư 2021
165
274
51
24
Phú Thọ
THPT Phù Ninh
bạn ơi, mình chưa thấy bài nào? bạn thử lại xem nha :Rabbit1

2712-0-3

Cựu TMod Toán
Thành viên
5 Tháng bảy 2021
1,068
1,740
206
Bắc Ninh
THPT đợi thi
Anh/ chị giải thích giúp em bài này ở từ chỗ “Nhận thấy…” được không ạ. Tại sao lại biết được là m, x € Z được ạ? Em cũng muốn hỏi là làm thế nào để định hướng được cách làm dạng bài này, ý là tại sao lại dùng cộng đại số mà không dùng phép thế ấy ạ! Câu hỏi hơi dài ạ, em cảm ơn!
the_ghostNhận thấy á, là chỗ đề cho điều kiện bạn phải tìm với m,x, y nguyên từ đầu bài rùi.
Còn về cái cách cộng đại số, nó sẽ nhanh hơn 1 chút nhưng mà không tổng quát, mình vẫn khuyên bạn nên sử dụng cách thể hơn, không quá lâu mà luôn giải được mọi bài.
Còn khi nào cộng được, đơn giản bạn cứ thử cộng hoặc trừ 2 vế đi nếu ra đẹp thì dùng cách đó.

Ngoài ra bạn tham khảo tại: Tổng hợp lý thuyết ôn thi HKII lớp 9

Top Bottom