Vote cho bài dự thi - Đi tìm cây bút trẻ - lần 3/2008

Status
Không mở trả lời sau này.
1

123konica

conu said:
tranquang said:
Trong đợt 3 này, cuộc bình bầu của chúng ta có những sự quan tâm rất đặc biệt của dân trong nghề nữa, xin đa tạ sự quan tâm của các lão tiền bối.
Rất hân hạnh được chào đón.
Cám ơn Sakak đã giới thiệu!

Chào thân ái và quyết thắng!

Anh Phát quả là tinh ý. >:)
Có ai hiểu mình nói gì ko nhỉ? Ko hiểu thì miễn bình luận. >:)
Có chắc ko conu? ;))

C

conu

123konica said:
conu said:
tranquang said:
Trong đợt 3 này, cuộc bình bầu của chúng ta có những sự quan tâm rất đặc biệt của dân trong nghề nữa, xin đa tạ sự quan tâm của các lão tiền bối.
Rất hân hạnh được chào đón.
Cám ơn Sakak đã giới thiệu!

Chào thân ái và quyết thắng!

Anh Phát quả là tinh ý. >:)
Có ai hiểu mình nói gì ko nhỉ? Ko hiểu thì miễn bình luận. >:)
Có chắc ko conu? ;))
Hì, mình cũng nghĩ là vẫn có người hiểu mà. >:D<

T

tranquang

Anh thì anh chưa hiểu lắm về vấn đề em nói.
Em có thể nói rõ hơn được không?

T

tranquang

Không sao! Em cứ nói tiếp đi, anh "bảo kê" rồi!

Anh rất ghét kiểu nửa chừng như thế này. Cứ cho nó đi đến tận gốc của vấn đề đi...

Anh lơ tơ mơ hiểu thế này: Vấn đề anh nói về việc có dân trong nghề động chạm đến cuộc thi của chúng ta, và bọn em cho đó là điều không chính xác. Có đúng như vậy không?

Và điều anh muốn: Nếu có thắc mắc về điều anh nói là sai hay đúng thì em nói riêng và các mem nói chung có thể hỏi, trao đổi, thắc mắc một cách thẳng thắn... Thật tình không nên nói kiểu úp mở, ai hiểu kiểu nào cũng xong!

Chẳng lẽ trách nhiệm cá nhân cũng chỉ đến đấy mà thôi!?

T

tranquang

Uh, chuyện của A và conu nên dừng lại ở đây!
Còn chuyện vote thì xin các vị cứ tiếp tục >:D<

B

bebu2412_2008

hocmai.huongnghiep said:
Sáng nay, có đứa nói bên box Văn có cuộc thi hay lắm!
Vào đọc thấy bài của nhân vật gây đầy tai tiếng KAKAS... Lẽ nào "lắm tài thì nhiều tật" ? Nhưng thật sự kết bài của bạn!

Một phiếu cho bạn!

Nhưng nếu có 2 phiếu, thì phiếu thứ 2 sẽ dành tặng nhân vật Zin! Truyện hay lắm, tôi rất thik!
:))
nếu đc thế thì cũng đỡ
đằng này tớ lại thấy ''lắm bài và nhiều tật'' mới tiếc chứ :))

B

bebu2412_2008

tester said:
Sáng nay trên tòa soạn, mọi người kháo nhau rằng :"Có bài viết lạ lắm, ngôn từ thì ôi thôi rất xuất sắc, ..." vân vân và vân vân...

Quyết tìm đọc bằng được, thì ra cái bài mà ông tổng nói là của cu cậu có tên Kakas. Không biết sự trải nghiệm nào đã cho em những cảm nhận của lớp người như chúng tôi nhỉ?
Không biết cu cậu bao nhiêu tuổi mà so sánh được với cái danh từ "ông bố nghèo"
Và tớ cứ thắc mắc với 2 từ "không biết" ấy. Quái nhỉ? Sao mà lạ thế!?
Có lẽ tụi chúng tớ ít quan tâm đến văn học trẻ các cậu hay sao ấy nhỉ?
... Nhưng đã viết thì phải như thế!

Xin hỏi tác giả một câu: Nếu theo nghiệp văn thì liên lạc với tớ nhé?
=)) =)) =))

ặc! ặc! chú ''quê'' ở đâu thế?

1

123konica

:D.Đọc đi đọc lại để chọn một bài mà vote, nhưng hơi khó.
Tớ có ấn tượng với bài của Zin, kakas, duongluu, Nguyễn Hạnh Vân (hình như thế, nhớ ko chắc lắm), huongdiep, nhưng nói thật là đọc xong vẫn cảm thấy có gì bế tắc lắm, ko giải toả nổi...
Có lẽ là tớ vote cho huongdiep, bài #2 í - truyện Kiều gì đó. Thấy có ít tiếng nói chung :D.
@bebu: sao cười nhiều thế? Cứ phải public thế này à? Cũng là một phiếu bình chọn hợp lệ mà.
:)

B

bebu2412_2008

ah hì hì
tại lúc ấy mình thấy nhột quá nên ko nhịn đc :D
cũng biết như thế là spam :D nhưng mà công nhận cười xong thấy dễ chịu thật đấy :D
mà mình chả hiểu ''public'' là gì cả :D . Lần sau trong box Văn bạn đừng nói tiếng Tây nữa nhé. Thanks :D

1

123konica

Hì, xì pam thêm tí nữa vậy.
Chứ cái chữ THANKS là tiếng Việt à? ;))
Xong bác Mod del hộ em nhá. ;;)

S

sakak

123konica said:
Hì, xì pam thêm tí nữa vậy.
Chứ cái chữ THANKS là tiếng Việt à? ;))
Xong bác Mod del hộ em nhá. ;;)

=))

Mà chẳng biết khi nào thì cái vote này hết hạn ấy nhể?

Em nghĩ tình hình là rất tình hình... Cuộc thi nên có những thay đổi nhất định về thể lệ, cách thức tham gia... nếu không thì có thể cuộc thi bị chết yểu như những thần đồng Việt Nam giành giải Olympic quốc tế...

P

phanminhthien

smee said:
NGAY XUA TOI DA CO -MOT TINH YEU
Vậy là Sài gòn đã vào mưa ... những cơn mưa đầu mùa chợt dứt .Cái hanh hanh se lạnh của một chiều mưa thổi qua những con phố dài hun hút ...Một mùa nưa lai đến .Một mùa ứơt lạnh tôi xa em .Một mùa nữa ôm những dày vò tiếc nuối khổ đau bằng cách tự trói mình trong một mớ câu hỏi : "Vì sao?" .

Em! ...

Chiều nay tôi một mình ra phố ,một mình langthang đón những luồng hơi ướt lanh đầu mùa .Mọi người vẫn hối hả dường như chỉ có tôi là lạc lõng trên vỉa hè nứt nẻ , đầy lá bằng lăng vàng sẫm ...Ngã sáu ! Về đâu bây giờ ? đường Hùng Vương ,Đường Trần Hưng đạo ,đường Quang Trung ? đôi chân tôi vẫn bước đi như thể nó biết rõ cần phai di đường nào .Và quả thật nó hơn tôi .Dừơng Thống Nhất ! ngày xưa ...

Tôi ơi ! sao lại đi theo lối này ? sao lai thế quay lại đi ...Kìa phía trước đã là những hàng điệp ,lá diệp vàng lả rơi đầy trên tóc trên áo ..."chạy chậm lại đi anh -Hoa điệp rơi đẹp quá ."Hoa điệp đẹp quá anh nhỉ ? "... giống như hoa mướp trước nha em ngay xưa " Cô gai chụm tay hưng những cánh hoa lả tả trong gió ... Tiếng cười cuộn vào nhau ,ấm đến nao lòng ...Cô gai ấy la em.

Với một con người hướng nội , kín đáo va nội tâm .Tôi giấu mình trong vỏ boc lạnh lùng .Tôi chỉ biết đến bai hoc ,những lo toan thuong ngay của cuộc sông tự lập đầu đời ,đến miền giáo đường trang nghiêm tĩnh lặng ma thường ngay tôi hay đến ôn bài .Tôi sông kề bên một xã hội sôi động ,ở một tuổi thanh niên rạo rực chảy bỏng -Nhưng tôi thì lạnh .Tất ca se co binh yen thê nêu không có một ngày .

Em -Muòi sáu tuổi ,trong trắng hồn nhiên -Sáng trong như một mảnh bạc . Mái tóc mướt va thơm bac hà mát lạnh , lan da trắng va nụ cười tươi ...Em cứ tự ti "mẹ bảo em xấu... " Em dâu biết trong lòng tôi em mai la nguoi con gai đẹp nhất .

Trai tim người con gai vừa chớm nở ấy đã mở ra cho một người con trai ...Không phải là tôi .Và nó nhanh chóng bị nguoi con trai ấy làm vỡ nát .Em vỡ òa trong nước mắt ...Người ta đã lừa dối em .

Em tim đến tôi trút tất cả tam sự trong sâu thẳm lòng mình -Lúc ấy bỗng sao trời gửi vao đầu tôi một trò chơi va tôi hi vong no sẽ làm em vơi bớt nỗi buồn . Trò chơi lừa dối - "Anh yêu em" ,.."anh nhớ em nhiều lắm " ... em cung dáp lại " em cũng yêu anh ..." -Dây là những lời trong trò chơi ngày ấy .Đối phương cố tìm mọi cách để lừa dối nguoi kia tin lời mình ... Dêm ấy , có hai tâm hồn trao nhau những lời yêu thương dám duối như những đôi tình nhân đã yêu nhau từ muôn kiếp nào ... dù chưa hề yêu nhau .

Tôi chẳng hiểu sau sự kiện ấy tôi va em quen nhau thế nào ,hiểu nhau thế nào ,chỉ biêt rang chưa đầy 1 tuần lễ sau đó em dã rụt rè ngồi sau xe tôi .Chầm chậm qua bao con phố như bao đôi tình nhân khác ... "Sét đánh " ban bè tôi bảo vậy .Tôi chỉ cười vi thuc sự luc do tôi hanh phúc vung vẫy trong tinh yeu cua em .Em luc ay that nhe nhang ,thông minh ,kheo leo ...Tôi đã tự đánh đổ nguyên tắc của mình ma quên răng sư nông nổi vội vang nao cung phải trả giá .Điều tất yêu như môt qui luật .

Ngày tháng hạnh phúc qua nhanh .Những rạo rực ban đầu dần lắng xuống .Dường như đó la lúc để tôi va em tự nhin lai mình . Thế nhưng hinh như vẫn muộn .Sự ran vơ đầu tiên xuất hiện với những lý do ma ca em va tôi diêu vi tự trọng , tự ái va sĩ diện trẻ con còn sót lại dã không tạo cho nhau một cơ hội nao để hàn gắn .Tôi yêu em nhưng chưa đủ sức cảm thông , chua đủ nghi luc để chien thắng lòng ghen tuông vị kỷ của mình . Còn em tính trẻ con vẫn còn quá lớn -dủ để em tiep tuc trêu dua voi nhung nguoi con trai khác ...

Chiều mưa môt đóa hông 21 bông duoc toi mang den ben em - em nhận nhung mặt em van mang một nỗi niềm -em chỉ chờ một bông hoa thôi -không phải hoa của tôi .em dặt dấu gạch chéo cho tình yêu với tôi bằng một lý do nguy bien " anh va em không hợp nhau " ... Một cơn gió ùa dến uốn cong những cành diệp ,lá vang roi xao xạc .Tôi hiểu lòng em luc nay đang "hợp " với môt nguoi con trai khác rồi ...Tôi ngậm ngùi ra đi trong đau khổ .Chẳng bao lâu sau em cung lai đau khổ khi nguoi con trai ấy rời xa em .Dấy la điều tao hóa trả lai cho em sao?

Em giờ dã đi xa ,để lai trong tôi mot khoang trông cô độc lẻ loi .. Dẫu thế tôi van không quên dược em . em dã den voi tôi nhu mot cơn gió mạnh ...và em cung đi với cách em dã đến ,.Qúa nhanh . Chiều nay tôi đứng nhin từng hạt bóng mưa ...Phải chăng > liệu có đúng không em ? Mính dẵ chia tay nhau ,em co thay hanh phúc hơn không? có mãn nguyen hơn không ? ... em con nhơ đến anh ? den những lời hưa trong đêm giao thừa và lời em tren blog buổi sớm đầu năm ấy ?...em dã quên nhưng diều em viết no van ton tai ...

Dẫu đã quên hay còn nhớ ,xin em tin rang trong trai tim tôi ,em luôn ngự trị .Vĩnh hằng như cai qui luật khắc nghiệt dã lam tan vỡ tinh yêu cua tôi va em ...

Roi thoi gian se cho toi nghi luc buoc tiếp ,va cung chinh thoi gian se nhac toi nho mot dieu ma suốt cuộc đời toi khong bao gio quên : Ngày ấy tôi đã co mot tình yêu ...

SMEE

20/4/2008

POST DE MỌI NGƯỜI QUEN GIỌNG VĂN SMEE THÔI - NEN CỨ GOP Ý CHO GIỌNG VĂN ĐỪNG CHÚ Ý DẾN NỘI DUNG ... VI DÂY LA MOT CÂU CHUYEN CÓ THẬT ..RẤT THẬT -MÀ THẬT THÌ KHÔNG CÓ NHIỀU CÁI DEP CAI LANG MAN NỮA -THÂN
[/b][/color]

T

tran_hoan317

Ờ ờ, tớ bắt thóp được cậu rồi nhá, Lưu!
Không ngờ, xa nhau một thời gian mà cậu đổi khác nhiều nhỉ, không còn là thằng nhóc quậy kinh khủng khiếp lúc trước nữa!
Dù sao cũng gần 8 năm rồi ha!

Thôi, dù sao cũng rất vui khi biết cậu đã bỏ được tính nhút nhát hồi đó (đúng không đây)
Bằng chứng là cậu đã dám đưa lên đây bài viết của mình!

Vậy nha!
Tớ bỏ cho duongluus một phiếu!

@ Lưu: Cậu đổi nick thế kia? (Mà lần này lại dính líu tới H2O) nữa!
Từ lần cuối chat với cậu, nick tớ bị hư! Thành ra tớ cũng đổi luôn!
Chúc cậu Lưu vui vẻ và tếu lâm như xưa :D!
Nói nhỏ nè: Hội bạn cũ nhớ cậu lắm đó, muốn về đó hội họp nhưng không được!
Chờ đi, tớ sẽ làm cầu nối để tụi nó add nick cậu nha!
(Cái nick trên 4rum này là do em nuôi cậu cho biết đó)

Một lần nữa,
Tớ bỏ cho duongluus một phiếu

P

pm2689

tui học ko được văn lắm nhưng lại rất thích đọc văn, thật sự các bạn viết rất hay, mỗi người có một giọng văn riêng, nhưng tôi thích bài của bạn lưu.

T

tuanat

Hầu như tất cả các bạn ấy viết đều về gia đình với những cuộc li hôn
Nhưng tui kết nhất bài của zinkitino

B

balaothuytinh

phanminhthien said:
smee said:
NGAY XUA TOI DA CO -MOT TINH YEU
Vậy là Sài gòn đã vào mưa ... những cơn mưa đầu mùa chợt dứt .Cái hanh hanh se lạnh của một chiều mưa thổi qua những con phố dài hun hút ...Một mùa nưa lai đến .Một mùa ứơt lạnh tôi xa em .Một mùa nữa ôm những dày vò tiếc nuối khổ đau bằng cách tự trói mình trong một mớ câu hỏi : "Vì sao?" .

Em! ...

Chiều nay tôi một mình ra phố ,một mình langthang đón những luồng hơi ướt lanh đầu mùa .Mọi người vẫn hối hả dường như chỉ có tôi là lạc lõng trên vỉa hè nứt nẻ , đầy lá bằng lăng vàng sẫm ...Ngã sáu ! Về đâu bây giờ ? đường Hùng Vương ,Đường Trần Hưng đạo ,đường Quang Trung ? đôi chân tôi vẫn bước đi như thể nó biết rõ cần phai di đường nào .Và quả thật nó hơn tôi .Dừơng Thống Nhất ! ngày xưa ...

Tôi ơi ! sao lại đi theo lối này ? sao lai thế quay lại đi ...Kìa phía trước đã là những hàng điệp ,lá diệp vàng lả rơi đầy trên tóc trên áo ..."chạy chậm lại đi anh -Hoa điệp rơi đẹp quá ."Hoa điệp đẹp quá anh nhỉ ? "... giống như hoa mướp trước nha em ngay xưa " Cô gai chụm tay hưng những cánh hoa lả tả trong gió ... Tiếng cười cuộn vào nhau ,ấm đến nao lòng ...Cô gai ấy la em.

Với một con người hướng nội , kín đáo va nội tâm .Tôi giấu mình trong vỏ boc lạnh lùng .Tôi chỉ biết đến bai hoc ,những lo toan thuong ngay của cuộc sông tự lập đầu đời ,đến miền giáo đường trang nghiêm tĩnh lặng ma thường ngay tôi hay đến ôn bài .Tôi sông kề bên một xã hội sôi động ,ở một tuổi thanh niên rạo rực chảy bỏng -Nhưng tôi thì lạnh .Tất ca se co binh yen thê nêu không có một ngày .

Em -Muòi sáu tuổi ,trong trắng hồn nhiên -Sáng trong như một mảnh bạc . Mái tóc mướt va thơm bac hà mát lạnh , lan da trắng va nụ cười tươi ...Em cứ tự ti "mẹ bảo em xấu... " Em dâu biết trong lòng tôi em mai la nguoi con gai đẹp nhất .

Trai tim người con gai vừa chớm nở ấy đã mở ra cho một người con trai ...Không phải là tôi .Và nó nhanh chóng bị nguoi con trai ấy làm vỡ nát .Em vỡ òa trong nước mắt ...Người ta đã lừa dối em .

Em tim đến tôi trút tất cả tam sự trong sâu thẳm lòng mình -Lúc ấy bỗng sao trời gửi vao đầu tôi một trò chơi va tôi hi vong no sẽ làm em vơi bớt nỗi buồn . Trò chơi lừa dối - "Anh yêu em" ,.."anh nhớ em nhiều lắm " ... em cung dáp lại " em cũng yêu anh ..." -Dây là những lời trong trò chơi ngày ấy .Đối phương cố tìm mọi cách để lừa dối nguoi kia tin lời mình ... Dêm ấy , có hai tâm hồn trao nhau những lời yêu thương dám duối như những đôi tình nhân đã yêu nhau từ muôn kiếp nào ... dù chưa hề yêu nhau .

Tôi chẳng hiểu sau sự kiện ấy tôi va em quen nhau thế nào ,hiểu nhau thế nào ,chỉ biêt rang chưa đầy 1 tuần lễ sau đó em dã rụt rè ngồi sau xe tôi .Chầm chậm qua bao con phố như bao đôi tình nhân khác ... "Sét đánh " ban bè tôi bảo vậy .Tôi chỉ cười vi thuc sự luc do tôi hanh phúc vung vẫy trong tinh yeu cua em .Em luc ay that nhe nhang ,thông minh ,kheo leo ...Tôi đã tự đánh đổ nguyên tắc của mình ma quên răng sư nông nổi vội vang nao cung phải trả giá .Điều tất yêu như môt qui luật .

Ngày tháng hạnh phúc qua nhanh .Những rạo rực ban đầu dần lắng xuống .Dường như đó la lúc để tôi va em tự nhin lai mình . Thế nhưng hinh như vẫn muộn .Sự ran vơ đầu tiên xuất hiện với những lý do ma ca em va tôi diêu vi tự trọng , tự ái va sĩ diện trẻ con còn sót lại dã không tạo cho nhau một cơ hội nao để hàn gắn .Tôi yêu em nhưng chưa đủ sức cảm thông , chua đủ nghi luc để chien thắng lòng ghen tuông vị kỷ của mình . Còn em tính trẻ con vẫn còn quá lớn -dủ để em tiep tuc trêu dua voi nhung nguoi con trai khác ...

Chiều mưa môt đóa hông 21 bông duoc toi mang den ben em - em nhận nhung mặt em van mang một nỗi niềm -em chỉ chờ một bông hoa thôi -không phải hoa của tôi .em dặt dấu gạch chéo cho tình yêu với tôi bằng một lý do nguy bien " anh va em không hợp nhau " ... Một cơn gió ùa dến uốn cong những cành diệp ,lá vang roi xao xạc .Tôi hiểu lòng em luc nay đang "hợp " với môt nguoi con trai khác rồi ...Tôi ngậm ngùi ra đi trong đau khổ .Chẳng bao lâu sau em cung lai đau khổ khi nguoi con trai ấy rời xa em .Dấy la điều tao hóa trả lai cho em sao?

Em giờ dã đi xa ,để lai trong tôi mot khoang trông cô độc lẻ loi .. Dẫu thế tôi van không quên dược em . em dã den voi tôi nhu mot cơn gió mạnh ...và em cung đi với cách em dã đến ,.Qúa nhanh . Chiều nay tôi đứng nhin từng hạt bóng mưa ...Phải chăng > liệu có đúng không em ? Mính dẵ chia tay nhau ,em co thay hanh phúc hơn không? có mãn nguyen hơn không ? ... em con nhơ đến anh ? den những lời hưa trong đêm giao thừa và lời em tren blog buổi sớm đầu năm ấy ?...em dã quên nhưng diều em viết no van ton tai ...

Dẫu đã quên hay còn nhớ ,xin em tin rang trong trai tim tôi ,em luôn ngự trị .Vĩnh hằng như cai qui luật khắc nghiệt dã lam tan vỡ tinh yêu cua tôi va em ...

Roi thoi gian se cho toi nghi luc buoc tiếp ,va cung chinh thoi gian se nhac toi nho mot dieu ma suốt cuộc đời toi khong bao gio quên : Ngày ấy tôi đã co mot tình yêu ...

SMEE

20/4/2008

POST DE MỌI NGƯỜI QUEN GIỌNG VĂN SMEE THÔI - NEN CỨ GOP Ý CHO GIỌNG VĂN ĐỪNG CHÚ Ý DẾN NỘI DUNG ... VI DÂY LA MOT CÂU CHUYEN CÓ THẬT ..RẤT THẬT -MÀ THẬT THÌ KHÔNG CÓ NHIỀU CÁI DEP CAI LANG MAN NỮA -THÂN
[/b][/color]
bài này tạm đc nhỉ

P

phanminhthien

day la chi la mot truyen ngan - ban tin nghia la toi thanh cong .Mot nguoi chung thuy co gi khong tot nhi? do la mot nguoi nang tinh mot khi...da yeu ban .Ban hay yen tam ban se la mot tuong dai vinh cuu trong long nguoi ay .

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom