Toán 12 Viết phương trình mặt phẳng

T

thodisan

Bạn ơi theo mình nghĩ thì nó sẽ có vô số mặt phẳng như vậy. Không biết mình có nghĩ nhầm ko. Bạn thử đưa 1 bài cụ thể len xem nào.

B

bittuot123

sr, tớ nhìn nhầm đề ... thì ra là viết pt đường thẳng chứ ko phải mặt phẳng, hèn gì tớ nghĩ mãi chẳng ra ... còn đường thẳng thì đơn giản hơn phải không nào có 2 cách giải lận đấy ...
" Viết pt đường thẳng (d)// ( d1) và cắt d2 , d3 "
cách 1 : viết phương trình 2 mặt phẳng tạo bởi d1 và d2, d1 và d3
cách 2 : viết phương trình tham số theo t và t' của d2, d3 gọi I, K lần lượt là 2 giao điếm của d với d1, d2... và có tọa độ theo tham số ...khi đó vecto ud = vecto IK . d // d1 nên [ud; ud1] = o từ đó tìm ra t và t' => tọa độ 1 điểm ... rồi viết pt d ...
( cách 2 này đc ko nhỉ ...?)

B

bittuot123

sr, tớ nhìn nhầm đề ... thì ra là viết pt đường thẳng chứ ko phải mặt phẳng, hèn gì tớ nghĩ mãi chẳng ra ... còn đường thẳng thì đơn giản hơn phải không nào có 2 cách giải lận đấy ...
" Viết pt đường thẳng (d)// ( d1) và cắt d2 , d3 "
cách 1 : viết phương trình 2 mặt phẳng tạo bởi d1 và d2, d1 và d3
cách 2 : viết phương trình tham số theo t và t' của d2, d3 gọi I, K lần lượt là 2 giao điếm của d với d1, d2... và có tọa độ theo tham số ...khi đó vecto ud = vecto IK . d // d1 nên [ud; ud1] = o từ đó tìm ra t và t' => tọa độ 1 điểm ... rồi viết pt d ...
( cách 2 này đc ko nhỉ ...?)

Top Bottom