Toán 12 Viết phương trình mặt phẳng

Thảo luận trong 'Phương pháp tọa độ trong không gian' bắt đầu bởi bittuot123, 20 Tháng sáu 2008.

Lượt xem: 1,161

1. bittuot123

bittuot123 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt sáu môn học.

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Bạn ơi, cho tớ một gợi ý về viết phương trình mặt phẳng song song với (d1) và cắt (d2) và (d3) ... (d2) và (d3) chéo nhau ...thanks

2. thodisan

thodisan Guest

Bạn ơi theo mình nghĩ thì nó sẽ có vô số mặt phẳng như vậy. Không biết mình có nghĩ nhầm ko. Bạn thử đưa 1 bài cụ thể len xem nào.

3. bittuot123

bittuot123 Guest

sr, tớ nhìn nhầm đề ... thì ra là viết pt đường thẳng chứ ko phải mặt phẳng, hèn gì tớ nghĩ mãi chẳng ra ... còn đường thẳng thì đơn giản hơn phải không nào có 2 cách giải lận đấy ...
    " Viết pt đường thẳng (d)// ( d1) và cắt d2 , d3 "
    cách 1 : viết phương trình 2 mặt phẳng tạo bởi d1 và d2, d1 và d3
    cách 2 : viết phương trình tham số theo t và t' của d2, d3 gọi I, K lần lượt là 2 giao điếm của d với d1, d2... và có tọa độ theo tham số ...khi đó vecto ud = vecto IK . d // d1 nên [ud; ud1] = o từ đó tìm ra t và t' => tọa độ 1 điểm ... rồi viết pt d ...
    ( cách 2 này đc ko nhỉ ...?)

4. bittuot123

bittuot123 Guest

sr, tớ nhìn nhầm đề ... thì ra là viết pt đường thẳng chứ ko phải mặt phẳng, hèn gì tớ nghĩ mãi chẳng ra ... còn đường thẳng thì đơn giản hơn phải không nào có 2 cách giải lận đấy ...
    " Viết pt đường thẳng (d)// ( d1) và cắt d2 , d3 "
    cách 1 : viết phương trình 2 mặt phẳng tạo bởi d1 và d2, d1 và d3
    cách 2 : viết phương trình tham số theo t và t' của d2, d3 gọi I, K lần lượt là 2 giao điếm của d với d1, d2... và có tọa độ theo tham số ...khi đó vecto ud = vecto IK . d // d1 nên [ud; ud1] = o từ đó tìm ra t và t' => tọa độ 1 điểm ... rồi viết pt d ...
    ( cách 2 này đc ko nhỉ ...?)

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted