Hóa 11 Vì sao hoa giấy có thể sử dụng làm chất chỉ thị màu?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi boywwalkman, 5 Tháng mười hai 2021.

Lượt xem: 62

1. boywwalkman

boywwalkman Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT chuyên Lê Thánh Tông
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Minigame mừng sinh nhật HOCMAI 12 tuổi

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Dạ nhóm của em đang được giao nhiệm vụ làm chất chỉ thị màu thiên nhiên và có ý định sử dụng hoa giấy làm nguyên liệu. Em có thắc mắc là trong hoa giấy có chất gì và cơ chế hoạt động hay tính chất hoạt động của chúng như thế nào mà có thể dùng làm chất chỉ thị màu được ạ?
    Trình độ của em là học sinh lớp 11 có học sách hoá nâng cao nhưng không học lớp chuyên hoá (em ghi ra để nếu ai trả lời sẽ giải thích với mức độ phù hợp ạ).
    Em cảm ơn.

2. thuyduongne113

thuyduongne113 TMod Hóa Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Viện dầu và cây có dầu

- Bạn ơi tại sao nhóm bạn lại có ý định lấy hoa giấy làm thí nghiệm sẽ là câu trả lời cho câu trong hoa giấy có tính chất gì để các bạn có ý định chọn nó mà không phải hoa khác chứ nhỉ???
    - Theo mình được biết thì thường những loài thực vật có chứa hàm lượng anthocyanin sẽ được dùng làm chất chỉ thị màu tự nhiên vì nó có khả năng thay đổi màu trong các pH khác nhau từ cam-đỏ trong môi trường axit và xanh trong môi trường base.

boywwalkman thích bài này.
  3. boywwalkman

boywwalkman Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT chuyên Lê Thánh Tông

Do nhà mình có hoa giấy và mình tìm hiểu trên mạng thì hoa giấy có thể làm chất chỉ thị nếu nghiền ra và pha với cồn 70 độ.

thuyduongne113 thích bài này.
  4. thuyduongne113

thuyduongne113 TMod Hóa Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Viện dầu và cây có dầu

- Mình tìm hiểu được thì trong hoa giấy có flavonoid đây là tập hợp các sắc tố sinh học khác trong đó có anthocyanin nên mình nghĩ đây có thể là 1 nguyên nhân nó được dùng làm chỉ thị màu. Tuy nhiên để biết chính xác thì phải đem mẫu dịch chiết hoa giấy đi phân tích mà chạy 1 mẫu tùy nơi tùy giá nữa nên nếu thầy cô không cần sự chính xác thì bạn có thể giải thích như trên nha ^ ^

boywwalkman thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted