phạm chấn nguyên

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười một 2019
40
37
21
20
Bình Định
THPT số 2 AN NHƠN

phạm chấn nguyên

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười một 2019
40
37
21
20
Bình Định
THPT số 2 AN NHƠN
chị ơi em đang bí nhiều chỗ, chị có phiền không nếu hỏi chị nhiều vấn đề ạ, cho em kết bạn qua face đc ko chị ?

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
tại sao cơ thể có kiểu gen AbDEGh//aBdegH tiến hành giảm phân tạo tối đa 64 loại giao tử mà không phải 2 loại ạ?( em thấy có // thì chúng liên kết với nhau nên chỉ tao ra hai loại thôi chứ ạ?)
Chị là Chi - mod Sinh. Để chị hỗ trợ em nhé :3

Nếu giảm phân bình thường chỉ tạo tối đa 2 loại
Nhưng còn trường hợp trao đổi chéo nữa mà em.

Tùy vào các cách sắp xếp mà ra tối đa được 64 loại đó

Có thắc mắc hỏi lại chị nhé.
Chúc em học tốt ^^

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
tại sao cơ thể có kiểu gen AbDEGh//aBdegH tiến hành giảm phân tạo tối đa 64 loại giao tử mà không phải 2 loại ạ?( em thấy có // thì chúng liên kết với nhau nên chỉ tao ra hai loại thôi chứ ạ?)

Ở đây em chú ý là ở Cơ thể nè, cơ thể thì có rất nhiều tế bào chứ không phải chỉ một đúng một tế bào phải không nè em.
Mà ở đây là kiểu gen liên kết - chúng hoàn toàn có thể xảy ra hoán vị nữa - từ đó tạo ra số lượng giao tử như trên nhé em.

Nếu có câu hỏi gì hãy đặt câu hỏi trên diễn đàn để mọi người cùng trao đổi, hỗ trợ em nhé !

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Hi em như anh Bừn, chị Chi có nói đó.
Có nhiều bài tập bẫy nhau ở "cơ thể" , "tế bào".
- Với TB thì chưa ra sinh tinh, sinh trứng, hoán vị, không hoán vị.
- Với dạng bài này cho kiểu gen của cơ thể. Em dễ thấy có 6 cặp gen dị hợp (mình có thể viết gọn lại là AaBbDdEegGgHh). Với cơ thể này số giao tử tạo ra là [tex]2^{6}[/tex] =64 (giao tử). (Mỗi cặp dị hợp cho 2 giao tử nên em lấy 2x2x2x2x2x2 là ra thì viết gọn công thức là [tex]2^{6}[/tex] đó em.)

Không biết em hiểu hơn chưa nè? Có gì mình tiếp tục trao đổi trong này nha! Chúc em học tốt.

Last edited:
Top Bottom