Tâm sự Về em gái

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Chắc phải cố để dạy nó thoy
theo mình nghĩ bạn nhờ người lớn cũng ko nhờ mãi đc hay cậu nói lí lẽ với nó một chút xem sao. VD như '' em thấy chị dọn có mệt ko ?'' . Hay thử chơi em nó một chút , em bày ra thế thì tự dọn cậu ko dọn , xem kết quả thế nào.

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
Chào mọi người:rongcon12:rongcon12
Như cái tiêu đề thì mọi người của mình thì mọi người cũng đã biết rồi.Cuộc sống với sự chịu đựng có giới hạn nhưng từ khi mọc con em mình thế là ngày nào cũng làm mình khó chịu nói chung là gớm lắm.:mad::mad:
Các bạn chắc giống mình???:(
Mình thà thích có chị để làm em hơn là có em .Mà em mình là con gái đó.
Đây là một câu chuyện có thật tại nhà mình vào sáng nay:Tuzki17
Đón đọc nha
6:38 mình thức dậy
Mới ngủ dậy thực ra thì không muốn dậy nhưng bố mẹ kêu dậy mà ra khỏi phòng con em nó cho nhà thành cái chuồng pig luôn.Mình điên quá bắt nó đi cất nồi cơm đi.Nó ngồi lì mãi sau đó hét một cái nó mới đi cất nó còn nói 'đồ con đ iêu'' *thế mới ghét chứ*.Tiếp theo mình đang quét nhà thì xong xuôi ra quét sân thấy cái tất ( tất này là nó dậy sớm đi học nhảy về vứt đó) mình lại trương gân lên bảo nó đi cất mà nó lơ luôn mình làm lần nữa mẹ chửi cho "mới ngủ dậy mặt mày cứ càu nhàu ch ửi em này nọ con thì khác gì " .Mẹ nói câu đấy xong mà muốn nhảy thẳng vô đ ánh con em hai cái luôn quá.Xong vô bọn mình cãi nhau bố lại nạt mình vì mình .*cái bọn em út luôn được chiều quá đâm ra hư *.Sau đó vô tui cức chốt phòng lại không ăn sáng lun .Mà con em mềnh* m ất d ạy* lắm bố mẹ ở nhà thì giả bộ ngoan hiền rồi bố mẹ đi láo lắm.Cái gì giúp việc nhà mình bảo nó hóng hách lắm toàn kêu ngang ngửa ra.Thế là câu chuyện đó làm mình tới giờ vẫn tuk

Các bạn cùng tâm sự với mình nào
Thật ra thì ai có em trai/gái thì cũng vậy thôi em ạ. Chị có đứa em trai kém chị 8 tuổi.
Mọi việc ở nhà đều chị làm hết. Mỗi lần nhờ nó tí việc thì nó vẽ ra đủ trò như: em bận làm cái này rồi(thực ra là có bận gì đâu), em đau đầu quá làm giúp em đi... vân vân và mây mây.
Nhưng mà lúc chị đi học thì em ấy làm mọi việc không cần mẹ chị phải nhắc.
Thật ra thì mấy đứa em của chúng mình cũg tự giác lắm. Chẳng qua là có anh chị nên dựa dẫm vậy đó.
Với lại em đừng có quát mắng nhiều, trẻ con nào cũng thích những lời mật ngọt mà :D

khahhyen_ybms1

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng bảy 2020
709
2,319
231
Hà Tĩnh
THCS Lê Bình
Thật ra thì ai có em trai/gái thì cũng vậy thôi em ạ. Chị có đứa em trai kém chị 8 tuổi.
Mọi việc ở nhà đều chị làm hết. Mỗi lần nhờ nó tí việc thì nó vẽ ra đủ trò như: em bận làm cái này rồi(thực ra là có bận gì đâu), em đau đầu quá làm giúp em đi... vân vân và mây mây.
Nhưng mà lúc chị đi học thì em ấy làm mọi việc không cần mẹ chị phải nhắc.
Thật ra thì mấy đứa em của chúng mình cũg tự giác lắm. Chẳng qua là có anh chị nên dựa dẫm vậy đó.
Với lại em đừng có quát mắng nhiều, trẻ con nào cũng thích những lời mật ngọt mà :D
em không biết nói mật ngọt tý nào cả
mà khi em còn ngưỡng ngự tuổi 11 thì em toàn bị nó bắt nạt suốt không à
mà giờ em tự nhiên điêu hẳn so với lúc đó

kaede-kun

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
em không biết nói mật ngọt tý nào cả
mà khi em còn ngưỡng ngự tuổi 11 thì em toàn bị nó bắt nạt suốt không à
mà giờ em tự nhiên điêu hẳn so với lúc đó
Nếu không biết nói lời mật ngọt thì em nói chuyện nhẹ nhàng, vui vẻ một xíu là được rồi :>

• Like
Reactions: khahhyen_ybms1

khahhyen_ybms1

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng bảy 2020
709
2,319
231
Hà Tĩnh
THCS Lê Bình
Cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên nha
Nếu mọi người có chuyện gì về chị em thì cứ vô đây kể nha .Bọn mình cùng tâm sự

• Like
Reactions: kaede-kun

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chắc phải cố để dạy nó thoy

Có 1 cách nữa để hình thành thói quen của em gái học lớp 3 đó là em hãy dạy bảo em út(3 tuổi) của mình 1 cách nhẹ nhàng, tình cảm.
VD như dạy em 3 tuổi: cách thu dọn đồ chơi khi chơi xong, dạy tự đi lấy nước uống, tự đi lấy sữa, lấy khăn, lấy quần áo, dạy chào hỏi người lớn, dạy cảm ơn khi ai đó cho gì hoặc giúp gì đó, dạy nói lời xin lỗi khi em út sai... Khi các em của em làm 1 việc gì đó tốt hãy khen ngợi các em làm tốt, nếu các em giúp em việc gì đó hãy nói cảm ơn các em ấy thật chân thành cùng với những nụ cười thật tươi. Khi đó tự khắc các em ấy sẽ bắt chước cách em làm. Đặc biệt là em út của em, nó đang ở độ tuổi học nói, mọi hành động cử chỉ của người lớn sẽ được nó tiếp thu rất nhanh. Và 3 tuổi cũng là độ tuổi thích làm những việc của người lớn(tranh làm với người lớn) như: quét nhà, quét sân... Khi mà em út đã quen với những việc đó thì nó sẽ nói lời "cảm ơn,xin lỗi..." theo phản xạ tự nhiên mà không cần ai nhắc và chị tin rằng em học lớp 3 của em cũng sẽ bắt chước em út(3 tuổi) 1 cách tự nhiên mà không cần phải quát mắng. Vì trẻ con thích được khen, được công nhận khi làm được 1 việc gì đó. Nếu đã không thể chỉ dạy trực tiếp được thì em hãy dạy em út trước thông qua đó dạy bảo được em lớp 3 luôn. Hãy tạo ra những cuộc đua cho 2 em của em, thi xem ai lấy được cái này cho chị/bố mẹ trước, thi xem ai dọn đồ chơi của mình nhanh hơn, thi xem ai ôm chị, ôm bố mẹ trước..., cùng nhau tạo ra trò chơi và chơi đùa với chúng thì bọn trẻ sẽ vui và ngoan hơn đó.

• Like
Reactions: khahhyen_ybms1

Thỏ Samie

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
42
36
6
15
Vĩnh Phúc
THCS Vĩnh Tường
Như cái tiêu đề thì mọi người của mình thì mọi người cũng đã biết rồi.Cuộc sống với sự chịu đựng có giới hạn nhưng từ khi mọc con em mình thế là ngày nào cũng làm mình khó chịu nói chung là gớm lắm.:mad::mad:
Đón đọc nha
Mới ngủ dậy thực ra thì không muốn dậy nhưng bố mẹ kêu dậy mà ra khỏi phòng con em nó cho nhà thành cái chuồng pig luôn.Mình điên quá bắt nó đi cất nồi cơm đi.Nó ngồi lì mãi sau đó hét một cái nó mới đi cất nó còn nói 'đồ con đ iêu'' *thế mới ghét chứ*.Tiếp theo mình đang quét nhà thì xong xuôi ra quét sân thấy cái tất ( tất này là nó dậy sớm đi học nhảy về vứt đó) mình lại trương gân lên bảo nó đi cất mà nó lơ luôn mình làm lần nữa mẹ chửi cho "mới ngủ dậy mặt mày cứ càu nhàu ch ửi em này nọ con thì khác gì " .Mẹ nói câu đấy xong mà muốn nhảy thẳng vô đ ánh con em hai cái luôn quá.Xong vô bọn mình cãi nhau bố lại nạt mình vì mình .*cái bọn em út luôn được chiều quá đâm ra hư *.Sau đó vô tui cức chốt phòng lại không ăn sáng lun .Mà con em mềnh* m ất d ạy* lắm bố mẹ ở nhà thì giả bộ ngoan hiền rồi bố mẹ đi láo lắm.Cái gì giúp việc nhà mình bảo nó hóng hách lắm toàn kêu ngang ngửa ra.Thế là câu chuyện đó làm mình tới giờ vẫn tuk

giống mình, nhưng mk là em trai cơ, mk lớp 7 mà em trai mới 4 tuổi, đc ông bà bố mẹ chiều lắm. Tại nó mà mk toàn bị mắng oan:mad::mad::mad::mad:

Nguyễn Thị Quỳnh Lan

Cựu TMod Sử
Thành viên
31 Tháng ba 2020
1,498
6,408
511
Bắc Ninh
HocMai Forum
Tất cả sự dịu dàng của mình đều dành để dạy em mình học : )
Chị giỏi ghê luôn à *ngưỡng mộ* chứ em là em ko dậy nổi 2 đứa quỷ kia nữa rồi, dậy trước quên sau.

giống mình, nhưng mk là em trai cơ, mk lớp 7 mà em trai mới 4 tuổi, đc ông bà bố mẹ chiều lắm. Tại nó mà mk toàn bị mắng oan:mad::mad::mad::mad:
Em cũng vậy

khahhyen_ybms1

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng bảy 2020
709
2,319
231
Hà Tĩnh
THCS Lê Bình
Có 1 cách nữa để hình thành thói quen của em gái học lớp 3 đó là em hãy dạy bảo em út(3 tuổi) của mình 1 cách nhẹ nhàng, tình cảm.
VD như dạy em 3 tuổi: cách thu dọn đồ chơi khi chơi xong, dạy tự đi lấy nước uống, tự đi lấy sữa, lấy khăn, lấy quần áo, dạy chào hỏi người lớn, dạy cảm ơn khi ai đó cho gì hoặc giúp gì đó, dạy nói lời xin lỗi khi em út sai... Khi các em của em làm 1 việc gì đó tốt hãy khen ngợi các em làm tốt, nếu các em giúp em việc gì đó hãy nói cảm ơn các em ấy thật chân thành cùng với những nụ cười thật tươi. Khi đó tự khắc các em ấy sẽ bắt chước cách em làm. Đặc biệt là em út của em, nó đang ở độ tuổi học nói, mọi hành động cử chỉ của người lớn sẽ được nó tiếp thu rất nhanh. Và 3 tuổi cũng là độ tuổi thích làm những việc của người lớn(tranh làm với người lớn) như: quét nhà, quét sân... Khi mà em út đã quen với những việc đó thì nó sẽ nói lời "cảm ơn,xin lỗi..." theo phản xạ tự nhiên mà không cần ai nhắc và chị tin rằng em học lớp 3 của em cũng sẽ bắt chước em út(3 tuổi) 1 cách tự nhiên mà không cần phải quát mắng. Vì trẻ con thích được khen, được công nhận khi làm được 1 việc gì đó. Nếu đã không thể chỉ dạy trực tiếp được thì em hãy dạy em út trước thông qua đó dạy bảo được em lớp 3 luôn. Hãy tạo ra những cuộc đua cho 2 em của em, thi xem ai lấy được cái này cho chị/bố mẹ trước, thi xem ai dọn đồ chơi của mình nhanh hơn, thi xem ai ôm chị, ôm bố mẹ trước..., cùng nhau tạo ra trò chơi và chơi đùa với chúng thì bọn trẻ sẽ vui và ngoan hơn đó.
Thank chị iu nhiều nha chắc chị thương em nhiều lắm nhỉ
Nói thiệt chứ nhiều khi ghét nhỏ em cực=) nhưng mà nhiều cũng thương nó cực ><
Hì chị giống em rồi đôi lúc ghét cay ghét đắng nun mà đôi lúc thương thương

• Like
Reactions: KhanhKhanhk7

Cute - sama

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tư 2019
59
971
81
Lào Cai
Hocmai Forum :33
Đón đọc nha

em đồng cảm chị ơi, bố mẹ em ở nhà nó vẫn hư, nhiều khi muốn oánh nó nhưng sợ mẹ đánh nên đành nhịn, đời làm chị khổ lắm

Last edited by a moderator:

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Thank chị iu nhiều nha chắc chị thương em nhiều lắm nhỉ

Đó là cách chị đang làm đối với 2 nhóc cháu trai của chị đó(lớp 4 và 4 tuổi) @@
Chúng nó đánh nhau suốt ngày à. Mệt lắm :((
Còn các em của chị đều lớn hết rồi.

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

phuongphuong3012002@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng tám 2015
97
204
76
15
Phú Thọ
THCS Chân Mộng
Đón đọc nha

mình không có em ruột nhưng có em họ
lúc nào nó cũng có cái gì để ăn
ăn xong lăn ra ngủ
chắc vài năm nữa nó lăn luôn
lại còn bẩn nữa

Top Bottom