Vật lí [vật lý 9]nam châm

Thảo luận trong 'Từ học' bắt đầu bởi kyduyen20012001, 15 Tháng mười một 2012.

Lượt xem: 4,624

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Có hai kim loại giống hệt nhau.Trong đó có 1 thanh là nam châm.Làm sao để phân biệt thanh nào là nam châm thanh nào là kim loại và xác định tên từ cực của nam châm đó
    thanks

2. uj, p cho 2 kim loaj gan 2 vao 2 cuc sat.kaj nao hut la nam cham kaj nao k hut la kjm loaj

3. namsonquyen

namsonquyen Guest

Rất đơn giản thôi.
    Em lấy một nam châm khác có kí hiệu cực bắc và cực nam(S & N).
    Rồi cho thử tác dụng với hai thanh sắt kia(thử cả 2 đầu).
    Đầu tiên thử cực Bắc trước
    Nếu như thấy đẩy ra thì đó là thanh nam châm đồng nghĩa với việc thanh nam châm kia là cực Bắc (cùng cực thì đẩy).
    Còn lại là thanh kim loại.
    Chúc em học tốt :) !

4. ak.xac djh tu cuc nua..p lay thanh nam cham khac co dau bac nam.lay dau bac cho vao thanh nam cham vua tjm dc.neu day nhau thj la bac neu hut la nam.xac djh 1 dau r xac djh dau kja

5. beconvaolop

beconvaolop Guest

Bổ sung thêm 1 cách nữa:)
    Đầu tiên,xác định hướng Bắc,Nam.Sau đó treo 2 thanh kim loại trên 2 sợi dây khác nhau,xoay lệch 2 thanh kim loại.Nếu thanh nào chỉ chỉ theo hướng B_N thì đó là thanh nam châm.Khi ấy cực nào chỉ về bắc thì là nam,cực nào chỉ về nam thì là bắc
    Cách 2:Đặt cạnh 1 la bàn(Kim nam châm).Cách này giống cách đặt cạnh 1 nam châm

6. lamlopbs

lamlopbs Guest

lấy vài cái đinh gim bỏ dưới bàn.Đưa từng thanh đến gầm đinh sắt:
    -thanh nào hút đinh sắt thì là thanh nam châm
    -thanh còn lại là thanh kim loại

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted