Vật lí [ vật lý 9 ] câu hỏi trong đề thi 10 thành phố

Thảo luận trong 'Bảo toàn và chuyển hóa năng lượng' bắt đầu bởi ngan3c1, 3 Tháng bảy 2011.

Lượt xem: 6,197

1. ngan3c1

ngan3c1 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

khi cam dien de cho mot quat dien quay thi dien nang chuyen hoa thành n~ dạng năng luong nao

>>> chú ý viết chữ có dấu bạn nhé

Last edited by a moderator: 12 Tháng mười một 2011
  2. marmalade

marmalade Guest

T nghĩ là động năng :D
    Đọc lý thuyết là hiểu thui :)

3. tichuot124

tichuot124 Guest

Bạn nhớ viết có dấu nha :D

Khi cắm điện, quạt quay thì điện năng chuyển hoá thành nhiệt năng (sờ vào quạt thấy nóng), và cơ năng (làm cánh quạt quay)

4. marmalade

marmalade Guest

Động năng nằm trong cơ năng đúng k ? :D
    Nếu vậy nói động năng là đúng or sai ? :confused:

5. tichuot124

tichuot124 Guest

Có lẽ vâỵ, nhưng muốn nói cơ năng thành động năng thì còn phải nói thêm:
    Cơ năng là năng lượng của điện năng chuyển hoá để làm quay cánh quạt, còn động năng là năng lượng cua cánh quạt sinh ra trong quá trình chuyển động (quay), cũng có thể nói cơ năng là động năng nhưng phải nói thêm là do định luật bảo toàn năng lượng, năng lượng k mất đi mà biến thành dạng năng lượng khác

6. ngan3c1

ngan3c1 Guest

ụk. mình cũng nghĩ là có động năng. nhưng một số bạn mình lại bảo là sai. đang phân vân đây. cuối cùng la fcos động năng ko ta

7. vocongtruong

vocongtruong Guest

trong hiện tượng tượng này nên dùng"cơ năng" vì trong hiện tượng này không chỉ có động năng mà còn xuất hiện nhiều dạng cơ khác. Nếu dùng"động năng sẽ không giải thích thấu đáo và tổng quát hiện tượng.

8. pety_ngu

pety_ngu Guest

khi cắm điiện để một quạt điện quay thì điện năng chuyển hóa thành cơ năng và nhiệt năng

9. chuyển hóa thành cơ năng và nhiêtk năng ^^ mình nghĩ là zậy%%-

10. hoatraxanh24

hoatraxanh24 Guest

Động năng nằm trong Cơ năng là đúng.
    Nhưng khi quạt quay thì điện năng chuyển thành nhệt năng (tỏa nhiệt trên điện trở R của quạt) và cơ năng(khi quạt quay),còn bạn nói là động năng là chưa chính xác vì động năng chỉ là một phần năng lượng trong cơ năng thôi (cơ năng bao gồm cả động năng và thế năng).

11. :khi (141)::khi (141)::khi (141)::khi (141):điện năng-------> nhiệt năng------->cơ năng

12. phabomvp

phabomvp Guest

chuyển hóa thành cơ năng và nhiệt năng bạn ak!! :)

13. pety_ngu

pety_ngu Guest

theo dấu mũi tên của bạn : điện năng chuyển hóa thành nhiệt năng rồi chuyển hóa thành cơ năng
    theo mình nghĩ điện năng chuyển hóa thành nhiệt năng và cơ năng

14. noi là cơ năng sẽ đúng hơn. tại sao các ban ko nói đúng là cơ ngăng đi. nói sai rồi cãi. hihi

15. lqkquockhanh

lqkquockhanh Guest

Điện năng chuyển hóa thành:nhiệt năng (làm máy quạt nóng lên)
    :Cơ năng (máy quạt quay)

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted