[ vật lý 9]ai thích vật lí vào làm hộ mình với

D

duydenhatvt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô cho mình bài tập về nhà là câu C3 trang 143, các bạn làm hộ cho mình tham khảo với nhé
Đề bài : Làm một vòng tròn nhỏ bằng bìa cứng, trên có dán giấy trắng. chia vòng tròn bằng ba phần bằng nhau: một phần tô màu đỏ, một phần tô màu lục và một phần tô màu lam. Làm thêm một trục quay cho vòng tròn như một con quay. Cho vòng tròn quay tít dưới ánh sáng ban ngày. Nhận xét về màu của mặt giấy lúc đó. Có thể coi đây là một thí nghiệm trộn các ánh sáng màu với nhau ko?
Làm hộ mình nha mai nộp bài rồi, cảm ơn các bạn nhiều:p:)>-;)

>> chú ý sửa tên chủ đề cho đúng : [ vật lý + lớp ] + tên chủ đề

Last edited by a moderator:
D

dongocthinh1

Cô cho mình bài tập về nhà là câu C3 trang 143, các bạn làm hộ cho mình tham khảo với nhé
Đề bài : Làm một vòng tròn nhỏ bằng bìa cứng, trên có dán giấy trắng. chia vòng tròn bằng ba phần bằng nhau: một phần tô màu đỏ, một phần tô màu lục và một phần tô màu lam. Làm thêm một trục quay cho vòng tròn như một con quay. Cho vòng tròn quay tít dưới ánh sáng ban ngày. Nhận xét về màu của mặt giấy lúc đó. Có thể coi đây là một thí nghiệm trộn các ánh sáng màu với nhau ko?
Làm hộ mình nha mai nộp bài rồi, cảm ơn các bạn nhiều:p:)>-;)

Mặt giấy có màu trắng.
Có thể coi đây là thí nghiệm trộn các ánh sáng màu với nhau vì khi quay nhanh, ánh sáng từ màu của tấm bìa truyền đến mắt ta vẫn còn lưu lại ở võng mạc, khi hình ảnh ở võng mạc chưa mất đi thì đã có ánh sáng của màu khác truyền đến làm mắt ta chưa kịp phân biệt được. 3 màu cơ bản đó trộn lại tạo thành màu trắng.

H

hungzeio

Mặt giấy có màu vàng chứ không phải màu trắng vì màu lục với màu lam thì không có gì khác nhau cả đều là xanh lá cây thôi khi quay nhanh ánh sáng từ 2 màu đó chiếu đến mắt ta , mắt có khả năng lưu ảnh o,2 giây mà với tốc độ quay 2 màu quay nhanh chồng lên mắt ta nên ta sẽ thấy màu vàng
Nó ra màu khác thì đương nhiên là sự trộn ánh sáng rồi .

G

girltoanpro1995

Làm một vòng tròn nhỏ bằng bìa cứng, trên có dán giấy trắng. chia vòng tròn bằng ba phần bằng nhau: một phần tô màu đỏ, một phần tô màu lục và một phần tô màu lam. Làm thêm một trục quay cho vòng tròn như một con quay. Cho vòng tròn quay tít dưới ánh sáng ban ngày. Nhận xét về màu của mặt giấy lúc đó. Có thể coi đây là một thí nghiệm trộn các ánh sáng màu với nhau ko?
Thí nghiệm này còn gọi là thí nghiệm đĩa tròn Niu-tơn.
Do hiện tượng lưu ảnh trên màng lưới ( võng mạc ) nên nếu đĩa quay nhanh mỗi điểm trên màng lưới nhận đc gần như đồng thời 3 thứ ánh sang phản xạ từ 3 vòng có các màu đỏ, lục và lam trên đĩa chiếu đến cho ta cảm giác màu trắng.
Mặt giấy có màu vàng chứ không phải màu trắng vì màu lục với màu lam thì không có gì khác nhau cả đều là xanh lá cây thôi khi quay nhanh ánh sáng từ 2 màu đó chiếu đến mắt ta , mắt có khả năng lưu ảnh o,2 giây mà với tốc độ quay 2 màu quay nhanh chồng lên mắt ta nên ta sẽ thấy màu vàng
Nó ra màu khác thì đương nhiên là sự trộn ánh sáng rồi .

"Lam" và "lục" khác nhau. Đỏ, lam, lục là 3 màu cơ bản.

Last edited by a moderator:
G

girltoanpro1995

Lâu rồi quên hungzeio luôn rồi hả hay nổi tiếng rồi bỏ bạn sao girltoanpro_1995 nhỉ còn nhớ tui không.............
Quên gì đâu __________________:D
Hùng iêu quý mà :"> hjhj nổi tiếng gì trời /:)
Chết, xì băm oy` :))
Vào yh hay tn khách đi ;;) mất công bị rầy :p
Post thêm tài liệu để cả nhà down nhé ^^
http://dayvahoc.info/showthread.php?2307
Chưa có tài khoản thì dùng của tớ cũng đc ^^
ID: kimanh123
Pass: 123654

Top Bottom