Vật lí [Vật lí 9]sự nổi

Thảo luận trong 'Bảo toàn và chuyển hóa năng lượng' bắt đầu bởi peiu_sanhdieu_8x, 21 Tháng mười hai 2012.

Lượt xem: 2,404

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Một khối đá hình khối lập phương có cạnh 10 cm, nổi trên mặt nước trong một bình thuỷ tinh. phần nhô lên trên mặt nước có chiều cao 1 cm. nếu nước đá tan hết thì mực nước trong bình có thay đổi không? tính khối lượng riêng của nước đá.
    bài này mình làm rra trọng lượng riêng của nước đa là 900N/m^3còn ý còn lại mình không làm được:khi (196)::khi (196)::khi (35)::khi (35):

Đã sửa tiêu đề.

Last edited by a moderator: 21 Tháng mười hai 2012
  2. namsonquyen

namsonquyen Guest

Tất nhiên nếu nước đá đã tan ra thì mực nước trong bình phải thay đổi chứ...Nghĩa là xẽ tăng lên.

3. nganha846

nganha846 Guest

Nếu cục nước đá nổi hoàn toàn trên mặt nước, khi nước đá tan, mực nước trong bình không đổi.

Phần nhô lên của cục nước đá chiếm 1/9 thể tích. Khi nước đá tan thành nước, thể tích của nó bị giảm đúng bằng 1/9 thể tích.

4. Bài này mình nghĩ mình nước sẽ giảm. Do cùng một trọng lượng, trọng lượng riêng của nước ở thể lỏng lớn hơn trọng lượng riêng nước ở thể rắn. Nên thể tích lúc sau nhỏ hơn lúc trc', nên mực nuớc lúc sau giảm. Ghi đúng tiêu đề theo mẫu : [Vật lí 9]...................... nha bạn peiu_sanhdieu_8x .

5. phải chứng minh chứ hok thể nói quoa loa thế đâu . o=>:)>-:)>-:)>-

6. cry_with_me

cry_with_me Guest

:)

khi cục nước đá cân bằng:

$D_2 = \dfrac{D_1.h_1}{a} = 900 (kg/m^3)$

khi nước đá tan hết Klg ko đổi

KLR tăng $D_2 \rightarrow D_1$

thể tích giảm $V \rightarrow V'$

$m = D_2V = D_1V'$

$\rightarrow V' = 0,9V$

$\dfrac{V_1}{V} = \dfrac{a^2h_1}{a^3} = \dfrac{h_1}{a}$

$\rightarrow V_1 = 0,9V$

Ta có $V_1 = V'$

$\rightarrow$ khi cục nước đá tan hết ko làm thay đổi mực nước trong bình :)

Last edited by a moderator: 23 Tháng ba 2013
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted