[vật lí 11-quang] giải thích giùm tớ cái!!!

P

pk_ngocanh

hic, thấu kính thì lấy đâu ra đường tròn hả bạn
mà ai có bài gì hay về lũ thấu kính này, post đi, cả mấy bài về hệ quang nữa
ô!
ai bảo thấu kính hok có đường tròn nhỉ ?
thấu kính có đường tròn , đó là đường tròn rìa , bạn cầm thấu kính thật sẽ biết , Thấu kính là 1 tấm kính có dạng hình tròn mà , bán kính đường tròn đó là bán kính rìa đó ! hihi o-+:)>-
nếu bạn thấy lạ , cũng phải thui bởi trong SGK là thấu kính xét mặt thiết diện ( mặt cắt ) mà :D:D

K

khan_ma

ô!
ai bảo thấu kính hok có đường tròn nhỉ ?
thấu kính có đường tròn , đó là đường tròn rìa , bạn cầm thấu kính thật sẽ biết , Thấu kính là 1 tấm kính có dạng hình tròn mà , bán kính đường tròn đó là bán kính rìa đó ! hihi o-+:)>-
nếu bạn thấy lạ , cũng phải thui bởi trong SGK là thấu kính xét mặt thiết diện ( mặt cắt ) mà :D:D

P

pinkaka

có mấy cái này không hiểu, các đại ka giải thích giùm:
2, Tại sao độ tụ cuả thấu kính càng lớn khi thấu kính càng cong?
mà theo tớ nghĩ: cong nhiều --> bán kính mặt cầu lớn----> [tex]D=\frac{1}{f}=(n-1)(\frac{1}{R1}+\frac{1}{R2}) [/tex] ----> d phải càng nhỏ chứ nhở
Tớ hỏi cô giáo tớ rồi, ko xác định được bán kính R đâu, chỉ có dùng thực nghiệm đo hoặc làm bài tập tính ngước lại từ công thức tính D thôi, coá đúng ko dzẹ

V

vunguyenhoangduy

Tớ hỏi cô giáo tớ rồi, ko xác định được bán kính R đâu, chỉ có dùng thực nghiệm đo hoặc làm bài tập tính ngước lại từ công thức tính D thôi, coá đúng ko dzẹ

ko tính dc R thì ước chừng D để cắt kính dc chắc?
Noi dung bai viet cua ban nhap vao qua ngan. Noi dung cua ban it nhat phai co 50 ky tu

P

pinkaka

Híc, tớ hỏi cô còn bảo cái đấy ko cần biết :(( Cô bảo cái này người ta phải cho trước thì mới làm đc bài tập, tớ cũng chẳng hiểu nữa, cô bảo tính từ D tính ra R theo CT

V

vunguyenhoangduy

Híc, tớ hỏi cô còn bảo cái đấy ko cần biết :(( Cô bảo cái này người ta phải cho trước thì mới làm đc bài tập, tớ cũng chẳng hiểu nữa, cô bảo tính từ D tính ra R theo CT

bài tập thì nỏ nói mần chi nhưng cô cậu mà kêu ko cần biết thì thiếu thực tế thật

Q

quynhdihoc

Từ độ cong của 1 mặt thấu kính mà ta có thế suy ra R của mặt đó (dựa vào công thức toán học , mấy cái này các bạn thử vẽ ra là biết dc liền ) dựa vào chiều dài cung, mà không thì bạn vẽ 2 cái tiếp tuyến ở đầu tận cùng của mặt đó , xong roài kẻ 2 đường thẳng vuông góc với 2 tt cắt nhau tại đâu thì dó là tâm, công việc còn lại chỉ là tính R.

K

khan_ma

Thank các bạn, cái xác định thấu kính này có trong SGK nâng cao, hic. thui, cảm ơn các bạn đã ... cho tớ.
bạn nào có bài hay về phần này post lên đi, tớ sắp kt học kì rồi,
cô giáo bảo phần quang có nhiều

P

pinkaka

Thank các bạn, cái xác định thấu kính này có trong SGK nâng cao, hic. thui, cảm ơn các bạn đã ... cho tớ.
bạn nào có bài hay về phần này post lên đi, tớ sắp kt học kì rồi,
cô giáo bảo phần quang có nhiều

uh, cái này trong SGK nâng cao, Pink ko để ý, hôm qua lôi ra cãi nhau, đến lúc k_m bảo mới bit, gớm khổ, sách cơ bản nó thế

N

ngocanh1992

uh, cái này trong SGK nâng cao, Pink ko để ý, hôm qua lôi ra cãi nhau, đến lúc k_m bảo mới bit, gớm khổ, sách cơ bản nó thế
ừ, bài tập về phần này thì nhiều lắm , cậu có thể tìm bt ở phần thấu kính mỏng, ở đó cũng có nhiều bài các bạn đưa lên rất hay mà. nếu cậu muốn làm về hệ tk thì tớ sẽ post len cho cậu. vậy nhé. chúc cậu học tốt
" gửi khan_ma"

Top Bottom