Vật lí [Vật lí 10] Giải thích một số hiện tượng đời sống.

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
@toilatot Thế bạn cho mình hỏi khi đi tàu, máy bay thì làm gì có phanh gấp hay đổi hướng đột ngột mà vẫn bị say. Nếu nói như bạn thì đi xe máy mà phanh gấp cũng bị say à

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
@toilatot Thế bạn cho mình hỏi khi đi tàu, máy bay thì làm gì có phanh gấp hay đổi hướng đột ngột mà vẫn bị say. Nếu nói như bạn thì đi xe máy mà phanh gấp cũng bị say à
chịu nhé ko dồn đập nhé
giải thích thử coi nào

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
theo em là do việc chúng ta thường hay hoạt động ở trên mặt đất,nên khi đi cách phương tiện đó sẽ gây ra các kích thích không tốt cho các cơ quan tiền đình ở tai ,làm một số người ko chịu nổi gây choáng đầu,buồn nôn

• Like
Reactions: day and night

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
theo em là do việc chúng ta thường hay hoạt động ở trên mặt đất,nên khi đi cách phương tiện đó sẽ gây ra các kích thích không tốt cho các cơ quan tiền đình ở tai ,làm một số người ko chịu nổi gây choáng đầu,buồn nôn
sao lại kích thích
chứ nhỉ

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
Theo mình nguyên nhân gây ra hiện tượng say xe hoàn toàn khác nhau khi sử dụng các phương tiện khác nhau. Vd như khi đi máy bay bị say là do chênh lệch áp suất vậy nên người ta thường nhai kẹo cao su lí do là khi nhai kẹo thì bạn phải mở miệng ra việc này sẽ làm cân bằng áp suất làm giảm say xe

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
Theo mình nguyên nhân gây ra hiện tượng say xe hoàn toàn khác nhau khi sử dụng các phương tiện khác nhau. Vd như khi đi máy bay bị say là do chênh lệch áp suất vậy nên người ta thường nhai kẹo cao su lí do là khi nhai kẹo thì bạn phải mở miệng ra việc này sẽ làm cân bằng áp suất làm giảm say xe
đúng nha
vì cái này mà gây ra kích thích cho tiến tiền đình ở tai đó anh

• Like
Reactions: trunghieuak53

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
like đó nhưng đi oto áp suất đâu bạn

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
Chính xác là do tuyến tiền đình. Nhưng cái giải thích đó không phải là ht vật lí mà là sinh học

Last edited:

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
@toilatot Như mình đã nói nguyên nhân gây say xe là hoàn toàn khác nhau khi đi các phương tiện khác nhau. Vs lại bạn không thấy việc thay đổi áp suất do đi máy bay là vd mình nêu trong số các nguyên nhân à. Lần sau nên đọc kĩ trước khi thắc mắc nha.

• Like

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Câu hỏi đấy anh đã giải thích từ trước rồi còn lôi ra đây cãi cọ nhiều làm gì.

Thực ra trên máy bay họ nhai kẹo cao su là để chống bùng tai chứ không phải để chống say máy bay đâu.

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
Chính xác là do tuyến tiền đình. Nhưng cái không phải là ht vật lí mà là sinh học
hiện tượng nào cũng gắn với vật lý cả mình mong ai đó giải thích nhé
đúng là như chị @toilatot nói,hiện tượng nào cũng liên quan đến vật lý,nhưng nó ảnh hưởng ít hay lớn mà thôi,theo như chị nói ở otoo thì không có áp suất nhưng tại sao vẫn say thì theo em là bởi vì quán tính của con người lâu nay ít khi lên xe ô tô nên khi người ta lên xe,vận tốc chưa thích nghi kịp nên mới gây ra hiện tượng này

• Like

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
đúng là như chị @toilatot nói,hiện tượng nào cũng liên quan đến vật lý,nhưng nó ảnh hưởng ít hay lớn mà thôi,theo như chị nói ở otoo thì không có áp suất nhưng tại sao vẫn say thì theo em là bởi vì quán tính của con người lâu nay ít khi lên xe ô tô nên khi người ta lên xe,vận tốc chưa thích nghi kịp nên mới gây ra hiện tượng này
hí 1 ý tưởng giống mình tmod lý giải thích đi

Top Bottom