VÀO PHỦ CHÚA TRỊNH

1

153

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người ơi ! cho hỏi cái , bài "vào phủ chúa trinh" của LÊ HỮU TRAC đoạn ông ấy tả cảnh đường vào chỗ ở của Thế tử có dụ ý j ????
cô giáo mình bảo đó là nói lên con đường đến công danh của quan lại đều mờ ám , nhơ bẩn ???? nhưng mình không nghĩ thế ! chả thấy liên quan !
cả đoạn Thế tử khen tác giả lạy khéo !
ai biết phân tích dùm đi !!!!!!!

T

trinhluan

Bài này cả hai ban cơ bản và xã hội đều học. MÌnh cũng đang học lớp 11. Ý của đoạn này nói lên cuộc sống xa hoa của phủ chúa mà ông đã được tận mắt chứng kiến và có thể nói một điều nữa là đoạn này còn nói đến con đường công danh mờ ám . Bạn có thể tham khảo ở các sách tham khảo, sách giảng văn trong nhà trương trung học phổ thông. Nó sẽ nói õ hơn cho bạn.

1

153

trinhluan said:
Bài này cả hai ban cơ bản và xã hội đều học. MÌnh cũng đang học lớp 11. Ý của đoạn này nói lên cuộc sống xa hoa của phủ chúa mà ông đã được tận mắt chứng kiến và có thể nói một điều nữa là đoạn này còn nói đến con đường công danh mờ ám . Bạn có thể tham khảo ở các sách tham khảo, sách giảng văn trong nhà trương trung học phổ thông. Nó sẽ nói õ hơn cho bạn.

Sao lại là công danh nhỉ ????
Thực sự minh thấy chẳng co mói liên quan nào cả !
Thế còn đoạn Thế tử khên tg lạy khéo thì sao ?????
chắc không chỉ nói về sự trẻ con của Thế tử chứ ?????

N

nutac98

chẳng có j` nói đến con đường công danh của ông mờ ám cả ... ljnh tjnhchế

N

nutac98

TRong tác phẩm , khj đến và vào được trong phủ chúa , tác giả đã phải đi qua rất nhiều cửa , hành lang nối tiếp ... rồi thì phủ gấm tối đen ... Điều này cho thấy cuộc sống ở trong phủ chúa rất xa hoa , giàu có , thâm nghiêm , " khac' người thường " . NHưng qua đó tác giả cũng phản ánh cuộc sống quá no đủ , tiện nghi nhưng ngột ngạt , thiếu tự do , thiếu khí trời ... Và đó cũng chính là nguyên nhân bệnh tật của Thế Tử

Con` chj tiết đứa trẻ khen tác giả lạy hay hok phải là nói đến tính trẻ con của thế tử >"< . Ta có thể thấy tác giả là 1 ông lão hơn 70 tuổi đầu lại phải đi lạy 1 đứa trẻ mới có 5 , 6 tuổi . Đây quả là 1 điều rất nghịch lí , trái với thuần phong mỹ tục của người Á Đông . Nhưng tại sao nó lại vẫn được chấp nhận như 1 điều hiển nhiên vốn thế . Đó chính là do lễ giáo phong kiến hà khắc cổ hủ lúc bấy h . Và chj tiết này nhằm chỉ ra và phê phán những điều vô lý đó !

1

153

đúng là không có liên quan nhưng cô giáo lại giảng thế nên mình mới thắc mắc mà ! chẳng hiểu j cả ....

N

nctuan

nghe ,đọc , tự tìm hiểu , tự suy luận

đừng bắt người khác phải bày sẵn cho mình "ăn" em ah .

học cái gì cũng cần có cái đầu . Chịu khó suy nghĩ kĩ đi đã . thường thì học văn này nó ko có cái gì quá khó để mà ko nghĩ ra như các môn khối tự nhiên . học văn dựa trên thực tế cuộc sống ,và sự tưởng tượng phong phú , tư duy logic nữa .

1

153

nctuan said:

học cái gì cũng cần có cái đầu . Chịu khó suy nghĩ kĩ đi đã . thường thì học văn này nó ko có cái gì quá khó để mà ko nghĩ ra như các môn khối tự nhiên . học văn dựa trên thực tế cuộc sống ,và sự tưởng tượng phong phú , tư duy logic nữa .
lại bị hiểu nhầm rùi !
em nghi khac cô nên cô giảng thế mới vào đây coi mọi người nghĩ thế nào chứ ???
anh nghĩ em ....à ????

N

nutac98

Anh ý cũng hok có ý chê bạn đâu ... chj na` mong bạn nên tự suy nghĩ , tự suy luận và có những lập luận riêng của bản thân mjnh` .. .
Nhưng công nhận , cô giáo bạn giảng thế thì giỏi thật ... Mjnh` bái phục ... giảng như thế nên bạn phải đi hỏi mọi ng` cũng phải :D
Đoạn phân tích qua của mjn`h ở trên nà đúng đó :D ^^

1

153

nutac98 said:
Anh ý cũng hok có ý chê bạn đâu ... chj na` mong bạn nên tự suy nghĩ , tự suy luận và có những lập luận riêng của bản thân mjnh` .. .
Nhưng công nhận , cô giáo bạn giảng thế thì giỏi thật ... Mjnh` bái phục ... giảng như thế nên bạn phải đi hỏi mọi ng` cũng phải :D
Đoạn phân tích qua của mjn`h ở trên nà đúng đó :D ^^

này nói j thì nói cũng không đc nói cô giáo mình thế chứ ????

N

nutac98

mjnh` nói thế thì nàm sao nào ??? chẳng xúc phạm j` đến cô bạn hết trơn ... nghĩ j` nói đấy thoai

C

conu

nctuan said:

Theo mình nghĩ, việc thách đố nhau ở môn Văn ko hề ở chuyện đố để tìm ra kết quả, cái khó nhất là làm sao để lựa chọn ra một cách viết hay nhất, độ hay là vô định tính, nên các cung bậc khác nhau của một bài văn hay tựa như một bản đàn muôn điệu, cái quan trong ở cung bậc nào là phù hợp với khả năng của bạn nhất. Chính vì vậy nếu bạn chăm học các môn tự nhiên sẽ tiến bộ nhanh, nhưng chây lười sẽ tụt xuống rất nhanh. Còn học Văn, sẽ bình lặng hơn, độ thăng giáng cũng sẽ ít biến động hơn, thường đã giỏi là sẽ luôn ở mức 8 nhưng rất khó lên mức 9, 10, còn ko sẽ chỉ ở 4, 5 nhưng sẽ rất khó bị điểm liệt nếu chí ít có hiểu một chút về vấn đề.

Top Bottom