VÀO PHỦ CHÚA TRỊNH

1

153

anhpu said:
dốt thế Lớp 9 cũ va lớp 11 ở chuơng trình cải cách
Nói chung la nó còn có y nghĩa phê phán thjois ăn chơi hưởng lạc của chúa...Sự giàu c(an wa' no mac wa' am déo fai làm j` cua thang thế tử)...
Qa tac fam cung cho thấy y đức lưong tâm cua tgia?...nhiu nhìu nữa..Học mà hem bít ah...Co hem giảng ah

nói j đấy !
ai dốt ????
cứ cho là lớp 9 học thế đi ! chẳng nhẽ bạn không biết phép lịch sự tối thiểu à ????
tôi không nói cô không giảng ! chỉ hỏi sự vô lí trong bài giảng của cô thôi ! đọc mà không hiểu à ????

T

trinhluan

Mình được biết thêm là khi ông Lê Hữu Trác trở về quê nhà thì ông Chánh đường bị chết. Không biết có phải không? Mong mọi người giúp đỡ.

C

chicago

153 said:
mọi người ơi ! cho hỏi cái , bài "vào phủ chúa trinh" của LÊ HỮU TRAC đoạn ông ấy tả cảnh đường vào chỗ ở của Thế tử có dụ ý j ????
cô giáo mình bảo đó là nói lên con đường đến công danh của quan lại đều mờ ám , nhơ bẩn ???? nhưng mình không nghĩ thế ! chả thấy liên quan !
cả đoạn Thế tử khen tác giả lạy khéo !
ai biết phân tích dùm đi !!!!!!!

S

scm96

trùi ơi ở đây mà tìm coi ai phân tich cho thì đời nào vào Web mà tìm thủ đi bị động quá

H

hocmai133

nói thật với bạn chứ .mình cũng chả hiểu tại sao cô giao ban lại giảng thế .MInh suy nghĩ mãi ko ra à!!!!!!!

T

tranquang

Hãy cũng tiếp tục chia sẻ những kiến thức của mình về tác phẩm nổi tiếng nhất của Lê Hữu Trác nhé!

F

fp_vip

Còn 1 chi tiết nữa.
Lúc mời ông vào phủ khám bệnh thì hối, thúc giục, đến nỗi đi đường còn xóc lên xóc xuống.. trong khi vào phủ rồi thì thong thả, còn ngồi ăn cơmv.v...
Rồi vua chúa thì ở trong phòng tối om ( đoạn này miêu tả lúc sau khi ăn cơm xong, được mời vào bắt mạch ..) ===> ng` của dân, mà ko hướng về dân, ko hướng về nơi ánh dương, không quan tâm đến đời sống nhân dân..
Hì, ai thấy em đóg góp ý hay thì khao e 1 cây kem wall ih.. kem wall dạo này nhìu loại sáng tạo thiệt ^^

P

phonglado187

cô giáo mình bảo đó là nói lên con đường đến công danh của quan lại đều mờ ám , nhơ bẩn ???? nhưng mình không nghĩ thế ! chả thấy liên quan !

Theo mình cái này chỉ là để miêu tả cảnh nơi phú chúa thôi.

N

ngominhthuc

theo minh giup ban la : tac pham nay noi den cuoc song sa hoa cua chua trinh an choi sa doa khi den phu chua thi tac gia da di qua rat nhieu cua ai kham benh cho thai tu tu trong mang co

Top Bottom