[VĂN12]-Tình thương là hạnh phúc của con người...

T

tuethu2804

Mình nghĩ đề số 3 muốn nhấn mạnh đến mục tiêu học tập hơn!
Vốn ­từ trước đến nay, học tập luôn đề cao, được đặt hàng đầu trong việc quyết định ­tương lai của một đất nước, một dân tộc... nhưng cho đến tận giờ phút này, có nhiều người vẫn chưa xác định được mục tiêu của việc học là gì! Nhiều bạn đặt mục tiêu rất xa xôi: Học để phụ giúp gia đình, học để trở thành một công dân tốt cho xã hội, học để đưa đất nước sánh vai cùng với các cường quốc năm châu... theo mình nghĩ: Học trước hết là cho bản thân! Và học thế nào, để làm gì mới chính là vấn đề được đặt ra trong đề số 3 mà bạn nói.

T

tuethu2804

Trước hết, bạn cần khẳng định vấn đề UNESCO đặt ra là hoàn toàn chính xác!
Tiếp đó mới giải thích tại sao... vì đây là dạng đề bài nghị luận xã hội, dạng TỔNG - PHÂN - HỢP là cơ bản và chắc chắn nhất của thể loại văn này.
Trong vấn đề nêu ra có: Học gì? Học ở đâu? Học như thế nào? Không chỉ là sách vở, là thành công ... thậm chí từ những thật bại. Có thể bắt đầu bằng việc học của con người đã bắt đầu như thế nào (nhưng đừng dài quá, vì đây không phải là trọng tâm đâu)
Trong việc giải thích tại sao, bạn có thể tham khảo ý kiến: Muốn làm một việc gì, trước hết phải có nhận thức và suy nghĩ về việc mình làm! Trong đó học là việc làm, và mục đích học ("để") là tiêu chí.
Cái khác cần lưu tâm nữa là hãy cố gắng tìm ví dụ thật điển hình nha bạn và đừng quên cho cảm nghĩ & rút ra bài học cho bản thân nữa nhé!
Chúc thành công.
PS: Bạn nào giúp mình tìm vd với! Đến h mình vẫn chưa tìm đuợc vd nào thật điển hình cả! Cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
C

chaoxuan

theo tôi đề xã hội hay văn học không quan trọng ,bạn nên nhin vào thực tế bạn đang sống và nhưn thế bạn sẽ cảm hấy đề xã họi hay hơn nhìu! chúc bạn thành công!

R

rongxanh2001

cám ơn bạn nhé mình đang cần may mà tim được
cám ơn bạn nhé mình đang cần may mà tim được

N

nhohoaitinhemk

để viết 1 bài văn nghị luận về phân tích văn học ta có nên đang xen bình luận vào hok nếu có thì như thế nào cho phù hợp,và nên bình luận trên phương diện nào?

P

phaodaibatkhaxampham

bạn nào làm đề số 3 rồi chỉ cho em với, ngày mai phải làm rồi huhu....!
Với đề NLXH , trước tiên em phải đọc thật kĩ đề xem mục đích mà đề bài cần hướng tới là gì để tìm vấn đề .Với đề trên ta

thấy vấn đề là :Mục đích của việc học tập

Như vậy Mục đích của việc học sẽ thành nội dung chủ đạo cho toàn bộ bài văn của em

Với bài văn như vậy những ý chính em cần phải có là

1/Giải thích khẩu khẩu hiệu của UN .

+Học để biết là mục đích đầu tiên của việc học

học để biết nghĩa là gì?....................

+Học để làm nghĩa là gì?

+Học để chung sống nghĩa là gì?

Chúng sống với ai ? với cái gì ?

Lấy thời điểm là thời đại nền kinh tế toàn cầu để làm các đoạn lập luận thêm phần sát thực

2/Tại sao chúng ta cần thực hiện khẩu hiệu của UN

+khẳng định sự đúng đắn trong nội dung khẩu hiệu

+tình tràng học tập hiện nay --> cần thực hiện khẩu hiệu

+nhu cầu cẩu thời đạ
i
3/Làm thế nào để thực hiện khẩu hiệu

+phạm vi quốc gia

+phạm vi cá nhân

K

khanhlysc

tình thương là hạnh phúc của con người

MB:
Trong cuộc đời nếu không có tình thương thì cuộc sống chỉ là 1 mầu xám ngắt. Tình thương sẽ làm cho cuộc sống tràn ngập tiếng cười, niềm vui và hạnh phúc. vì vậy có ý kiến cho rằng:"tình thương là hạnh phúc của con người"

TB:
1:giải thích
- Tình thương: thuộc phạm trù tìng cảm, nó thể hiện những nét đẹp của tìn người: sự trong sáng, nhân hậu, vị tha
Tình thương có thể được biểu hiện ở nhiều phương diện khác nhau, đó là tình cảm gia đìn, tình cảm bạn bè, tình yêu lứa đôi. Cao hơn là cảm của con người giành cho con người nói chung.
- Hạnh phúc; là cảm nhận của con người về niềm vui, sự thanh thản trong cuộc đời. Mỗi 1 ng sẽ có những quan điểm # nhau về hp. Mỗi 1 hoàn cảnh thì hp cũng đc biểu hiện # nhau. Với những ng đi trên biển thì hp là việc họ đc nhìn thấy bờ, với những ng bộ hành trên sa mạc thì hp la có đc những giọt nước trong trẻo, mát lành, hp vớ em bé tật nguyền là nhìn thấy ánh sáng, hp đối với ng nghèo la hp có đc cuộc sống no đủ hơn.
Như vậy hp là những trạng thái hân hoan, sung sướng khi đạt đc ý nguyện, hp có ngay trong cuộc sống (cs) của mỗi chúng ta (c.ta), bản thân mỗi c.ta đều có thể làm ra hp, con ng sẽ cản thấy hp khi làm đc 1 điều gì đó có ích cho ng khác. Đó cũng la hp của 1 ng đc cho đi và tất nhiên đó cũng là hp khi c.ta nhận lại 1 tấm lòng, 1 sự quan tâm, chia sẻ.
2: Phân tích, chứng minh:
* Tại sao tình thương (t.thg) la hp của con ng?
- T.thg k chỉ thuộc về cảm xúc mà quan trọng là những biểu hiên của nó trong cs. Đó là những tình cảm (t.c) bình dị, gần gũi hàng ngày, sự chăm sóc, sẻ chia, đồng cảm, ta có thể cảm nhận đc niềm vui từ những việc làm xuất phát từ tình thương. Giúp 1 ng bạn trong lớp có hoàn cảnh khó khăn ta bỗng cảm thấy tâm hồn thanh thản, dắt 1 em nhỏ tật nguyền qua đường ta như thấy mình trưởng thành hơn, sẻ chia với những tam sự của ng # ta bỗng cảm thấy mình đồng cảm.
Đó là những biểu hiện cụ thể của tình yêu thương.
T.thg là 1 tc đẹp, tự nhiên, trong sáng, nó luôn đc con ng hướng tới, nó mang tính nhân bản sâu sắc.
- T.thg la hp của con ng bởi nhờ có t.thg con ng có thêm nghị lực để vượt qua khó khăn, thêm mục đích sống, t.thg là bờ vai để con ng có thể nương tựa, là chỗ dựa cho mỗi làn vấp ngã, là sự động viên khích lệ để đi lên. Mọi hành đong tốt đẹp mà con ng giành cho nhau đều bắt nguồn, đều xuất phát từ t.tg. Khi đc 1 ai đó trao cho những tc yêu thương (y.thg),con ng luôn tìm cách đáp đền xứng đáng. Cha mẹ giành cho con cái những tc y.th, chúng sẽ lớn lên với 1 tâm hồn trong sáng, với 1 ý chí, 1 quyết tâm báo hiếu đẻ mẹ cha vui lòng. Bạn bè giành tình thương cho nhau đẻ cùng tương thân tương ái, con ng giành tình thương cho nhau cuộc sống sẽ bớt đi sự hận thù.
- Dẫn chứng trong văn học
+ "Những ng khốn khổ" của Vich to
+ "Gió lạnh đầu mùa" của Thạch Lam
+"Chí Phèo" của Nam Cao
+"Mùa lạc" của Nguyễn Khải
Nếu k có tình thương thì cs sẽ ra sao?
nếu k có t.thg thì cs chỉ là sự cô độc, cô đơn, mỗi ng sẽ chỉ là 1 ốc đảo bình yên hoàn toàn tách biệt với Thế giới bên ngoài. Nếu k có t.thg cs chỉ có buồn đau với nước mắt bởi "Nơi lạnh lẽo nhất k phải Bắc cực mà là nơi thiếu tình ng"
Cho đi 1 t.thg ta sẽ nhận lại 1 hp xứng đáng, đc y.thg đó là hp, nhưng y.thg ng # là 1 hp lớn lao hơn.
3: Bình luận
Tình thương là hp của con ng, đó là truyền thống đạo lí tốt đẹp của con ng, của dân tộc Việt Nam. 1 dân tộc luôn sống với triết lí " thg ng như thể thg thân", dân tộc ấy luôn coi trọng sự nhân ái giữa con ng với con ng, sự hoà hiều giưa dt với dt
T.thg và hp luôn đi liền với nhau, nó có ý nghĩa trong mỗi thời đại, tinh thg yêu luôn mang lại hp, giúp con ng có thể vượt qua mỗi khó khăn trong cs. Chính bởi vậy hãy biết trân trọng những tc tốt đẹp mà mình đang có và san sẻ cho mọi ng, bởi hp là "khi ta tặng hoa cho ai đó thì bản thân ta cũng có mùi hương phảng phất"

KB
Trước hết phải khẳng định tình yêu thương la 1 sức mạnh vĩ đại, nó sẽ luôn là niêm hp quí giá cho mỗi con ng. Bạn hãy cho đi 1 t.thg, bạn sẽ nhận lại 1 tấm lòng, đó chính là hp. Cuộc sống sẽ trở nên đẹp biết bao khi con ng sống với nhau bằng tấm lòng.

Đây là bài viết gần như hoàn thiện, một số dẫn chứng trong văn chương moi ng tự viết vào nhé!!!!!!!!!!!!:)>-:):)>-

L

lazykool

theo em thì bài viết này là nghị luận xã hội , có thể lấy dẫn chứng trong văn học , nhưng không nên chú trọng quá ,nếu không sẽ bị nhầm sang là nghị luận văn học

vì là nghị luận xã hội , nên theo em là ta nên lấy nhìu nhìu dẫn chứng trong đời sống hàng ngày thì sẽ ukie hơn :)

M

mymap_kute

mình cũng ko biết làm văn đâu lười suy nghĩ lắm nhưng khổ nỗi cô giáo dạy văn của mình "ko bình thường" nên bạn nào giỏi văn làm hộ bài này nhá. các bạn học văn thật là super khi trau chuốt được những câu văn :D:D:D:D:D:D:D:D:D

M

maihoangthai

cảm ơn bạn nhiều nha.Cảm ơn that sự nhiều
có gì thì làn sau mong bạn lam thật nhiêu bai nhu nay nhe

D

dinhhaia5

Giải cứu

Em không nhớ rõ cái đề tên gì nhưng em nhớ mang máng cái đề là : '' ...Tương lai sẽ bắn vào ta 1 quả đại bác" mọi người ghi lại cái đề với gợi ý làm bài dùm em với.. nếu được làm dùm 1 bài văn nghị luận luôn :D

C

cytyny

1. tình thương là hạnh phúc của con người .
Bạn cảm thấy điều này có đúng ko ?

- Bạn đang được nhận sự yêu thương từ rất nhiều người : bố mẹ , những người thân trong gia đình , bạn bè , thầy cô ,... => Sẽ rất dễ để đặt vấn đề .

- Bạn nên có vài luận điểm sau ở phần thân bài :

* Hạnh phúc khi yêu thương và được yêu thương .
* Ý nghĩa của tình thương yêu
* Không nhận được tình thương yêu từ ng` khác là 1 bất hạnh lớn (dẫn chứng phân tích : Trẻ em mồ côi) => tác hại .

- Phần kết bài nên khẳng định rõ tình thương là hạnh phúc của con ng` , đồng thời nêu quan điểm riêng của bạn về tình yêu thương .

*Ý nghĩa của cuộc sống đó chính là để chúng ta yêu thương và được yêu thương .

Mình chỉ nêu hướng để bạn viết bài... chứ ko quá chi tiết... Học văn đừng nên phụ thuộc quá... P nghĩ bất kỳ ai cũng có thể học tốt môn văn .
Vì ko có nhiều thời gian nên P chỉ giúp bạn được đề 1.

- Đề 2 nói về việc rèn đức , phân tích kỹ câu nói trên để rút ra được bài học . Vì bài này yêu cầu nêu "suy nghĩ" nên nó mang tính chủ quan , bạn phải nêu được ý kiến riêng của chính mình . Đặc biệt , để bài văn được xuất sắc hơn , bạn nêu về những vấn đề thời sự nóng bỏng hiện nay : Teen ngày càng đánh mất những đức tính quý báu (nên nêu nhiều dẫn chứng để bài viết thêm phong phú).

- Đề 3 nói về việc học tập - luyện tài . Bạn nên phân tích kỹ ý nghĩa của việc học , và sự cần thiết của tri thức đối với cuộc sống con người . Học trước hết để trau dồi kiến thức cho bản thân , để khẳng định mình , và cao hơn là để phát triển đất nước , phát triển xã hội . Bạn cũng nên nêu rằng hiện nay , teen đã dần quên mất nhiệm vụ chính của mình là học tập .

Chúc bạn thành công.
đây là gợi ý tớ coppy trên trang vật giá các bạn tham khảo thêm nhé

N

ngtuananh113

mấy cạ bài nay hình nhu coppy từ trang vatgia thi phải ( tui đọc bên đó chứ đâu,) => toàn đj "cọp" của ngưòi ta hok hả???

N

ngoanlop11

Học là gì?

mình cũng có một bài văn sắp phải nộp , mình xin nhờ mọi người giúp đỡ:háy nêu suy nghí của mình về''HỌC LÀ GÌ?'':(

M

mrs_nhinho

hix, mấy bạn ơi, trên này cô thuý ko giảng hồn trương ba, da hàng thịt hả, mình tìm mãi ko thấy, hix.
Sắp tới bọn mjnh thi bài đó mà, huhu, sao h

G

gauloncon_cute

uhm,tốt nhất là pạn nên thực hành từ bây giờ, vd thì đầy đầy, giúp 1 chị ring đồ chẳng hạn rùi nghe chị ấy cảm ơn sẽ rất vui mà, cứ đi rùi sẽ đến, dù là mua 1 bó rau của pà bán rau thì bạn cũng đã dem tình thương of you cho họ rúi......cố lên, làm tốt nhé....................:)>-

G

gauloncon_cute

học là gỉ á? học là 1 trò chơi đòi hỏi con người phải tâpf trung cao độ và tự mình góp nghặt lại, con học thì ko ngừng nghỉ bao giờ, bởi tiên học lễ, cốt là học đc gì tứ đời sống, học vẹt thì làm sao có thể vượt qua chướng ngại vật lá các kì thi.........................tui cũng ko mún ghi nhìu, phải tự mình suy nghĩ chớ........................

Top Bottom