[văn10][AN DƯƠNG VƯƠNG]Nên là một kết thúc có hậu...

A

anhdao267

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Co ban nao hoc den bai "An Duong Vuong va Mi Chau - Trong Thuy " chua.?????moi nguoi con nho cai ket cuc the nao ko toi se trich dan nhe."Trong Thuynhan dau long ngong ma duoi.Vua chay toi bo bien,duong cung,ko co thuyen qua ben keu rang:"Troi hai ta,su Thanh Giang o dau mau mau lai cuu" Rua Vang hien len mat nuoc,thet lon "ke ngoi sau ngua chinh la giac do! "Vua ben tuot kiem chem Mi Chau........."
Cac ban thay ket cuc the nao.Hoi tàn nhẫn phải ko?Theo toi nghi su dung tu "tuot kiem chem "ma ko ngan ngai thi qua la mot nguoi cha ngẫn tâm.Nếu su dung la nha vua quay lai voi guong mat that vong . Mi CHau nhin thay cha da hieu ra tat ca roi tự tử
Nhu vay co phai la hay hon biet bao nhieu chu.Con ai muon trao doi them xin lien he
anhdao267

>>> ĐỀ NGHỊ BẠN POST BÀI CÓ DẤU!

Last edited by a moderator:
H

haiquynh.710

vậy bạn chưa hiểu rõ bản chất của truyền thuyết rồi!Vì theo mình nghĩ chế độ phong kiến thì vận mệnh của đất nước luôn đặt lên hàng đâu`, vì vậy để mất nước đối với 1 vị vua thì là điều ko thể chấp nhận dc, lúc đó có thể qua snóng giận nên làm như thế. MÀ con ng` trong thời đậi đó còn mang tính chất nguyên thuỷ nên hành xử như thế là hợp lí. Nội dung của tác phẩm cũng hương svào chủ đề về đất nước chứ ko fai là chuyện tình cảm

Q

quyenvan07

ADV đã bỏ qua chuyện riêng tư của bản thân mình
lấy vận mệnh của đất nược làm trọng
ông chém kẻ thù của đất nược chứ ko phải chém con mình ( cô giáo tui bảo thế mọi người nghĩ sao):D

B

butchimau_1111993

trong đoạn kết , vua ADV đã rút kiếm chém đầu chính con gái của mình.Nhưng theo tôi thì đó ko phải là 1 phút nóng giận bởi vì chính lúc đó ADV đã rất bình tĩnh và quang minh, và cũng đã nhận ra được nguyên nhân và hậu quả của toàn bộ sự việc mất nước. Khi đó ,Mị Châu chính là kẻ thù của đất nước, chỉ vì vô cùng ngây thơ nàg đã làm tan vỡ cơ nghiệp đât nước bao nhiêu năm dựng xây. Như vậy ADV đã làm tròn 1 trách nhiệm bắt buộc của 1 vị vua.vua1nước luôn đặt lợi ich của dân tộc lên hàng đầu và việc làm của ông thể hiện điều đó. Việc chém đầu con gái mình tuy tàn nhẫn nhưng ko còn cách nào khác . Nếu để Mị Châu tự tử thì sẽ giảm đi ý nghĩa câu chuyện nữa , đồng thời MC cũng chưa thể thực sự minh oan cho chính mình . (lưu ý rằng trước đó MC ko xin vua cha tha tội mà tự nguyện chết và xin đc hóa thân vào ngọc trai nếu tấm lòng nàng trong trắng). Cái chết của MC thể hiện đc ý thức của nhân dân bấy giờvới đất nước: bất kì kẻ nào bán nước haycướp nước đều bị nghiêm khắc xử lí.

Bổ sung:

MC là một người vợ hiền , một cô gái ngây thơ trong trắng . Đó là một phẩm chất tốt đẹp của cô. Song con gái vua một nước chỉ có tình yêu nước thôi chưa đủ mà phải có ý thức giữu gìn bảo vệ bí mật quốc gia. cái chết của MC là bài học đắt giá về mối quan hệ giữa công dân và cá nhân.Tuy MC có vô tình gây tội lớn nhưng cũng ko thể gọi là vô tội. Lời kết tội của thần Rùa Vàng là tiếng nói sáng suốt của công lí , của nhân dân đối với nhân vật này. Mặc dù rất đau xót nhưng vua ADV vẫn phải chém chết con mình mà theo nhiều người đó là việc làm tàn nhẫn vì ADV đứng về phía công lí ,nhân dân để xử án kẻ có tội. Lúc này ADV là 1 ông vưa của 1 nước sau khi bị mất nước chứ ko phải là 1 người cha.

Q

quynhdihoc

theo mình chúng ta cần suy nghi lại là có nên đổ hết lỗi cho MC như thế.Mình ko phủ nhận là MC có lỗi nhưng thư sự ta có nên tìm nguyên nhân sâu xa của kêt cục gây"nước mắt nhà tan " nàyhok?hãy tự đặt câu hỏi :CÓ phải chính MC chọn lựa viêc kết hôn với TT để gây ra chuyện ngày hôm nay?rồi MC hok cảnh giác mà dưa bí mật quốc gia cho kẻ thù -tôi khẳng dịnh là MC có lổi ,nhưng có ai hoi vì sao nàng lại không cảnh giác thế?Phải chăng nếu ADV không mất cảnh giác mà nhắc MC cân trọng đề phòng TTthì MC sẽ không gây ra sai lâm đó?Rồi việc MC lấy đuợc nỏ thân ta cò nên dặt câu hỏi vì sao ADV lại dể "bí mật quôc gia"ở môt nơi mà nàng công chúa dễ dàng lấy đi,một chàng phò mã dễ dàng tráo đổi"nỏ thân đên thế?Rôi khi "chàng rể yêu quý"muốn trở lại nước cũ tại sao ADV lại không hề nghi ngờ j cả?Và nếu ADV hok mất cảnh giác khi dịnh dến nơi mà nói rằng:"Dà hok sợ nỏ thân sao?"và tap trung quân kiểm tra lai mọi thứ thứ thì liệu kết cục co bi thảm thế hok?Tôi hok có quyền phán xét dân gian ta nhưng tôi muốn bạn và tôi hãy đặt ra nhưng câu hỏi dó và tự tim ra câu trả lời.MC bị trưng phặt là dúng nhưng việc tac giả dân gian đổ hết lỗi cho MC liệu có hơi quá?liệu có cần thêm ai do thưc sựphair chiu trách nhiệm nữa hok?...............Bạn hãy cho tôi ý kiên của mình

S

study_and_play

:cool: Các bạn trên nghĩ cũng gần như tớ, người ta gọi nhát chém đó là nhát chém của công lý, ADV thay mặt công lý để "thi hành" bản án đối với MC.
Trong truyện này ai cũng có lỗi, từ TT, ADV... đến cả MC. Bọn tớ có làm bài vik hồi lớp 10, cơ bản thế này "Kể lại cuộc gặp gỡ giữa MC và TT sau này". Đề này là đề mở nên tha hồ suy nghĩ, các bạn ấy tưởng tượng phong phú lắm ^^! :p

A

anhdao267

Mình nghi việc mất nước ko phải tất cả lỗi ở MC vì vậy nhát chém đó ko công bằn cho MC.Người ta bản răng "ko biết ko có tội ma"trong khi đó MC chỉ là người bị lừa.MC quá ngây thơ và cũng tại TT qua gian sảo chứ đâu phai lỗi tại MC . NGƯỜI KO BIẾT KO CÓ TỘI MÀ.

T

tieuho0101

Bạn nên nhớ rằng điều đó chỉ phù hợp với thời đại Acòng như chúng ta thui! cách kết của bạn rất hay và có tinh có lý theo suy nghĩ của một người Việt Nam- kết thúc phải có hậu. Điều quan trọng là không thể thay như bạn được vì một người quân tử của chúng ta thì phải một lòng:" trung vua ái ái quốc" , không thể lấy việc tư làm ảnh hưởng đến việc chung của cả một ssaan tôc! :)>-

M

mr_l0n3ly

theo mình thì MC ko có tội,MC chỉ có tội là quá mù quáng trước tình yêu(ko bik là thật lòng hay gian dối,nhưng mùk TT đã vì

MC mà nhảy xuống giếng chết thì thật lòng rồi)của TT,lỗi cũng 1 phần là ở ADV đã cả tin về lời cầu hoà của TĐ(đang

đối địch lại mún cầu thân ắt phải có toan tính),và đã chủ quan khinh địch.

A

anhdao267

MC ko có tội chỉ tại ADV chủ quan khinh địch thôi.MC vô tội ADV có tội mà vẫn đc sống dưới LONG CUNG thật là ko công bằng chút nào.

M

madocthan

Góp ý nhỏ thui

Cách suy nghĩ của Anh Dao là quá vó vẩn:D. BẠn nghĩ sai rồi:D

M

madocthan

Góp ý nhỏ thui

Cách suy nghĩ của Quỳnh Dao là quá vó vẩn:D. BẠn nghĩ sai rồi:D. ak' tiên thể giúp tui tìm xem có trang nào về khoa học phương tây hok nhé.ak' nêu lại nhưũng danh động từ. Trường hợp nào thêm ing Th nào thêm verb hoặc to verb nhá. dang cần.:)>-

B

butchimau_1111993

anhdao267: MC ko có tội chỉ tại ADV chủ quan khinh địch thôi.MC vô tội ADV có tội mà vẫn đc sống dưới LONG CUNG thật là ko công bằng chút nào.(but ko đăng tập đính kèm đc)
ủa, MC đâu có vô tội hả anhdao
ADV cầm sừng tê bảy tấc bước xuống biển là chi tiết thể hiện sự coi trọng của nhân dân về những j mà 1 vị vua như ADV đã làm và cống hiến cho đất nước, về cả tấm lòng yêu nước sâu sắc của ông.

@madocthan:cái này là tiếng anh chứ có phải văn đâu bạn

A

anhdao267

MC có tội nhưng ADV cũng có tội ma tại sao MC phải chịu chết một mình,thật ko công bắng.

P

phonglado187

Miình mới đọc dc cái này post lên xem sao
Câu nói của thần rú vàng ở phần cuối truyện " Kẻ nào ngồi sau ngựa chính là giặc đó" cũng là lời tuyên án đanh thép của công lí, của nhân dân về hành động VÔ TÌNH mà PHẢN QUỐC của MC.Lời kết tội xác đáng đa xkhiến "ADV tuốt kiếm chém MC.Đó cũng là giấy phút nhà vua tỉnh ngộ nhận ra bi kịch của mình. Đây cũng là 1 bài học đích đáng về mối quan hệ cá nhân- công dân
HHành động " tuốt kiếm chém MC" của ADV là 1 h/đ quyết liệt và dứt khoát thể hiện tiếng nói của công lí và quyên flợi dân tộc, lên án thái độ " trái tim nhầm chỗ đặt lên đầu" của MC. Đây cũng là h/đ thể hiện sự tỉnh ngộ muộn màng của ADV -1 vị anh hùng vì sai lầm mà đã chiến bại

C

chau988

anhdao à!Bạn đã nghĩ sai rồi đấy .Thật ra thì ngày xưa đó chính là một tội lớn đối dân tộc

H

hoangcung_ilikeit

bạn nhầm rồi đó , thật ra chi tiết ''ADV rẽ nước đi xuống thuỷ cung'' chỉ là 1 chi tiết tưởng tượng thêm của nhân dân ta mà thôi. Sau khi giết chết MC, ADV đau lòng và ko còn lối thoát nào khác nên đã tự vẫn bằng cách nhảy xuống biển. Và sự thật là cả 3 nhân vật chính đều chết vì do chính tội lỗi mình gây ra.

B

butchimau_1111993

hoangcung_ilikeit này ,các bạn trong topic này đang bàn luận về chi tiết trong truyện mà.nếu là chi tiết ngoài lịch sử thì khỏi bàn cãi nữa rối!

D

dangtrang72

nhung ma ban oi !
MC da de cho TT xem bi mat quoc gia de roi lay mat no than, ma nuoc, mat nha tan
lai con day cha vao duong cung do la rac long ngong de roi giac duoi den noi

D

dangtrang72

cac bn oi, giup de minh voi
vao chu de cua minh giup minh them vai y kien nhe
sau khi tu van o gieng Loa Thanh, xuong thuy cung, TT gap lai MC
chu de cua minh day vao giup nhe

Top Bottom