Vật lí 10 Vận tốc ném

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi bài mình mình tính sao vậy ạ ? Em nghĩ tính theo ĐLBT cơ năng mà thấy không có khối lượng ? Em cảm ơn ạ.
Ném 1 vật khối lượng m từ độ cao h theo hướng thẳng đứng xuống dưới .Khi chạm đất, vật này lên tới độ cao h' = 1,8 m. Bỏ qua mất mát năng lượng khi chạm đất . Vận tốc ném ban đầu phải có giá trị bao nhiêu ?

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Cho em hỏi bài mình mình tính sao vậy ạ ? Em nghĩ tính theo ĐLBT cơ năng mà thấy không có khối lượng ? Em cảm ơn ạ.
Ném 1 vật khối lượng m từ độ cao h theo hướng thẳng đứng xuống dưới .Khi chạm đất, vật này lên tới độ cao h' = 1,8 m. Bỏ qua mất mát năng lượng khi chạm đất . Vận tốc ném ban đầu phải có giá trị bao nhiêu ?
KNgannnĐề em gõ lại hình như hơi lỗi xíu thì phải. Nhưng mà chị cũng hiểu ý em rồi, và vẫn áp dụng định luật bảo toàn cơ năng thôi em:
Ví dụ: [imath]\frac{1}{2}mv^{2} = mgh[/imath]
=> m bị triệt tiêu ở hai bên => v = [imath]\sqrt{2gh}[/imath]

Có gì thắc mắc em hỏi nhé
Tham khảo thêm tại thiên đường vật lí

• Love
Reactions: Kim Ngânn

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
KNgannnHướng dẫn giải:
Gọi vận tốc ném ban đầu là [imath]v[/imath]:
Bảo toàn năng lượng: [imath]W_1=W_2[/imath]
[imath]\Rightarrow \dfrac{mv^2}{2}+mgh=mgh' \Rightarrow v=\sqrt{2g(h'-h)}[/imath]

Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 06 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.

• Love
Reactions: Kim Ngânn
Top Bottom