Vật lí Vân sáng

Thảo luận trong 'Môn VẬT LÍ' bắt đầu bởi phaivaodaihoc994, 16 Tháng tư 2013.

Lượt xem: 1,445

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Câu 4: Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, khe hẹp S phát ra đồng thời ba bức xạ đơn sắc có bước sóng là landa1 = 0,48 microm, landa2 = 0,64 microm và landa3 = 0,72 microm. Trong khoảng giữa hai vân sáng liên tiếp cùng màu với vân trung tâm, quan sát được bao nhiêu vân sáng có màu đỏ (ứng với bước sóng 3) ?
    A. 8. B. 4. C. 5. D. 7.

2. bạn tính tổng số vân sáng đem trừ cho số vân sáng của landa 1 và landa 2.oki

3. iekjdcrz

iekjdcrz Guest

hình như sai đáp án, mình tính ra 3, tổng số vân đỏ là 9 , trừ đi vân tt và ngoài cùng còn 7, trư tiếp đi 4 vân trùng của lamda 1 với 3 vậy là = 3

4. hi :)

Mình tính ra là 5 vân đó bạn , trước tiên lập tỉ K1/k2 = 4/3 ; k1/k3=3/2 ; k2/k3=9/8
    lập bảng bạn tính ra vị trí trùng gần nhất kể từ vân trung tâm của 3 màu ứng với K3 =8 , có nghĩa là có 9 vân sáng đỏ nhưng trùng 3 màu tại k =0 và k =8 => có 7 vân đó, tiếp theo bạn xét vân đỏ trùng với landa 2 tại vị trí 3 vân trùng nên bỏ qua , vân đỏ trùng vân landa = 0,48um , có 2 vân trùng ứng với k1 = 4 vs k1 = 8 ;

Do đó số vân đỏ là 7 - 2 = 5 vân đó bạn :D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted