vấn đề trong bài kiểm tra!

• Thread starter giaosu_fanting_thientai
  • Ngày gửi
  • Replies 9
  • Views 1,421

G

giaosu_fanting_thientai

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài kiểm tra 45 p của mình có câu ney ;phân biệt K2SO3và KCl bằng 3 cách
Những cách khác của mình thì ổn chỉ có 1 cách đó là dùng quỳ tím:K2S03 là muối tạo bởi bazo mạnh và axit yếu nên quỳ sẽ chuyển sang màu xanh,còn KCl thì quỳ hok đỏi màu.Cô giáo hok công nhận cách làm nầy,nói mình là học trước chương trình,ra vẻ hiểu biết:(:(:(,chỉ dùng cách này khi làm bài tập ji ji đó liên wan đến môi trường ,hok được áp dụng trong bài tập nhận biết!Nhưng mình thấy trong nhiều sách tham khảo có làm cách này mà.Cô nói sẽ trừ 5 điểm:(:)(:)((,cô mà làm thiệt thì cuộc đời mình chấm dứt tại đây,sao cô có thể huỷ hoại cuộc đời em thja hả cô ơi!bài đó chỉ có 1 điểm thui mè1
Bà kon ơi,nếu bài đó là bài thi đại học thì mình hok được điểm vì kiêu hay phản khoa học.Đến bi h t vẫn cách đó đúng,mọi người cho ý kiến đi!

Last edited by a moderator:
S

sot40doc

Bài kiểm tra 45 p của mình có câu ney ;phân biệt K2SO4 và KCl bằng 3 cách
Những cách khác của mình thì ổn chỉ có 1 cách đó là dùng quỳ tím:K2S04 là muối tạo bởi bazo mạnh và axit yếu nên quỳ sẽ chuyển sang màu đỏ(hồng),còn KCl thì quỳ hok đỏi màu.Cô giáo hok công nhận cách làm nầy,nói mình là học trước chương trình,ra vẻ hiểu biết:(:(:(,chỉ dùng cách này khi làm bài tập ji ji đó liên wan đến môi trường ,hok được áp dụng trong bài tập nhận biết!Nhưng mình thấy trong nhiều sách tham khảo có làm cách này mà.Cô nói sẽ trừ 5 điểm:(:)(:)((,cô mà làm thiệt thì cuộc đời mình chấm dứt tại đây,sao cô có thể huỷ hoại cuộc đời em thja hả cô ơi!bài đó chỉ có 1 điểm thui mè1
Bà kon ơi,nếu bài đó là bài thi đại học thì mình hok được điểm vì kiêu hay phản khoa học.Đến bi h t vẫn cách đó đúng,mọi người cho ý kiến đi!
lời cô giáo mình thấy đúng đấy chứ
thiếu gì cách nhận biết mà dùng cái đó
mà SO4 2- cũng là một gốc axit mạnh nên quỳ tím ko đổi màu

T

trungtunguyen

Bài kiểm tra 45 p của mình có câu ney ;phân biệt K2SO4 và KCl bằng 3 cách
Những cách khác của mình thì ổn chỉ có 1 cách đó là dùng quỳ tím:K2S04 là muối tạo bởi bazo mạnh và axit yếu nên quỳ sẽ chuyển sang màu đỏ(hồng),còn KCl thì quỳ hok đỏi màu.Cô giáo hok công nhận cách làm nầy,nói mình là học trước chương trình,ra vẻ hiểu biết:(:(:(,chỉ dùng cách này khi làm bài tập ji ji đó liên wan đến môi trường ,hok được áp dụng trong bài tập nhận biết!Nhưng mình thấy trong nhiều sách tham khảo có làm cách này mà.Cô nói sẽ trừ 5 điểm:(:)(:)((,cô mà làm thiệt thì cuộc đời mình chấm dứt tại đây,sao cô có thể huỷ hoại cuộc đời em thja hả cô ơi!bài đó chỉ có 1 điểm thui mè1
0000000000000000000000000000000000000000
ko bik ghi sai hay sao mà muối đó gọi là đc tạo từ axit yếu****************************???
cô ko cho 0 đ là hên cho đời rùi

G

giotbuonkhongten

K2SO4 mà tạo từ axit yếu, cái này mới nghe. Còn nếu như muối tạo từ axit yếu bazơ mạnh như (Na2CO3, Na2SO3,...) là phản khoa học thì bạn nên nghĩ lại, và nói chung cũng không sớm gì, mình học cái này năm lớp 9.

G

giaosu_fanting_thientai

ah........thành thực sorry,sửa lại rùi đey,tâm tramgj bất bình wa nên..............bài làm của t như trên...mọi người mở lòng phán xét giùm!bi h thì oan roài chớ!
mình
hok nói muối tạo bởi bazo mạnh và ax yếu là phản KH mà là muối này có khả năng đổi màu quỳ tím trong những bài nhận biết là phản KH!

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Sorry-Sorry-Super-Junior.IW60AED7.html

Last edited by a moderator:
K

ken73n

K2S03 là muối tạo bởi bazo mạnh và axit yếu nên quỳ sẽ chuyển sang màu xanh
Cách suy luận này hơi bị máy móc
nhưng thực tế lá nó cũng ko làm quỳ đổi màu
Trong số các muối kiểu như rứa chỉ có mỗi NaHCO3 là đặc sắc (0_o) hấn vẫn làm quỳ chuyển xanh

C

camnhungle19

Bài kiểm tra 45 p của mình có câu ney ;phân biệt K2SO3và KCl bằng 3 cách
Những cách khác của mình thì ổn chỉ có 1 cách đó là dùng quỳ tím:K2S03 là muối tạo bởi bazo mạnh và axit yếu nên quỳ sẽ chuyển sang màu xanh,còn KCl thì quỳ hok đỏi màu.Cô giáo hok công nhận cách làm nầy,nói mình là học trước chương trình,ra vẻ hiểu biết:(:(:(,chỉ dùng cách này khi làm bài tập ji ji đó liên wan đến môi trường ,hok được áp dụng trong bài tập nhận biết!Nhưng mình thấy trong nhiều sách tham khảo có làm cách này mà.Cô nói sẽ trừ 5 điểm:(:)(:)((,cô mà làm thiệt thì cuộc đời mình chấm dứt tại đây,sao cô có thể huỷ hoại cuộc đời em thja hả cô ơi!bài đó chỉ có 1 điểm thui mè1
Các bạn àh. Theo mình được biết và cô giáo dạy mình cũng đã từng nói thì:
- muối tạo bởi một bazơ mạnh và một axit yếu có thể làm quỳ tím hóa xanh, như K2SO3, K2CO3, Na2SO3.........
- muối tạo bởi bazơ yếu và axit mạnh thì làm quỳ tím hóa đỏ, như MgCl2, FeCl2, Al(NO3)3......
- còn nhưng muối tạo bởi axít mạnh+bazơ mạnh, axit yếu+bazơ yếu: thì không làm quỳ tím đổi màu.
P/S: cái này là kiến thức mới, chúng ta chỉ tìm hiểu như thế, còn chương trình lớp 10 thì chưa áp dụng được.

K

ken73n

Các bạn àh. Theo mình được biết và cô giáo dạy mình cũng đã từng nói thì:
- muối tạo bởi một bazơ mạnh và một axit yếu có thể làm quỳ tím hóa xanh, như K2SO3, K2CO3, Na2SO3.........
- muối tạo bởi bazơ yếu và axit mạnh thì làm quỳ tím hóa đỏ, như MgCl2, FeCl2, Al(NO3)3......

- còn nhưng muối tạo bởi axít mạnh+bazơ mạnh, axit yếu+bazơ yếu: thì không làm quỳ tím đổi màu.

P/S: cái này là kiến thức mới, chúng ta chỉ tìm hiểu như thế, còn chương trình lớp 10 thì chưa áp dụng được.

Mih` ko đồng ý vs ý kiến này
Bằng thực nghiệm có thể c/m các muối trên ko làm đổi màu quỳ tím
Trừ NaHCO3....

Q

quycm

bà cô bị điên đó.Nhưng theo chương trình thì vẫn cho là đổi màu quỳ tím. Chẳng ai bắt bẻ về vụ này cả đâu.Ngay cả cô vẫn dạy tui cũng vậy dùng cách này khi nhận biết thui

Top Bottom