Vấn đề rất thắc mắc về amin...?

• Thread starter kid.1214_kaitou
  • Ngày gửi
  • Replies 2
  • Views 2,074

K

kid.1214_kaitou

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

C2H5NH2 tại sao ko tác dụng được với phenyl amoni clorua......
......
-------trong khi đó: etyl amin có khả năng nhận proton, phenylamoniclorua là dận xuất halogen, có khả năng cho proton.............mình thắc mắc quá..nhưng thầy Ngọc bảo là không

S

sunrise.blue

......
-------trong khi đó: etyl amin có khả năng nhận proton, phenylamoniclorua là dận xuất halogen, có khả năng cho proton.............mình thắc mắc quá..nhưng thầy Ngọc bảo là không

C6H5NH3Cl + C2H5NH2 --> C2H5NH3Cl + C6H5NH2

Phản ứng ko xét trong chương trình THPT, có thể pư xảy ra trong 1 điều kiện nhất định nào đó

S

sky_net115

......

C6H5NH3Cl -> C6H5NH2 + HCl

Người ta sẽ tránh đề cập đến vấn đề này, ko phải là nó tác dụng hay ko tác dụng mà là muối C6H5NH3Cl nó được viết lại về C6H5NH2 + HCl

Cho 2 chất C6H5NH3Cl và C2H5NH2 thì nó sẽ chuyển đổi qua lại với nhau theo kiểu trên. Nhìn tưởng là tác dụng nhưng thực ra ko tác dụng vì chúng tồn tại dạng ion.
Như kiểu NaCl không tác dụng với CuSO4 ý, nhưng trong dung dịch thì chúng chuyển hóa qua lại với nhau cho nên cô cạn sẽ có thể có 4 muối tạo thành.

Top Bottom