Văn Văn 7

7 Tháng tám 2016
87
130
116
Vĩnh Phúc
  • Like
Reactions: Hà Tuấn Anh Tú

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
mái trường tiểu học cùng với những thầy cô yêu quý , những bạn bè thân thương đã để lại cho em nhiều tình cảm và kỉ niệm đẹp.Hãy kể lại một kỉ niệm mà em nhớ mãi(trên 2 trang các bạn giúp với;););))
E tham khảo ^^

Bây giờ tôi đã là một học sinh lớp 6. Thỉnh thoảng, vào lúc rảnh rỗi, tôi lại ôn lại kỉ niệm bằng cách xem lại những tấm ảnh tập thể hồi cuối cấp tiểu học mà không biết chán: Cả lớp tôi cười thật tươi hôn cô Thúy. Những lúc ấy, tôi lại nhớ đến một kỉ niệm mà chắc sẽ khổng hao giờ phai trong tâm trí tôi. Đó chính là buổi tổng kết năm học lớp 5 của lớp tôi và cũng là buổi tổng kết cuối cùng của bậc Tiểu học.

Tôi còn nhớ rõ đó là chiều thứ ba. Hôm ấy, các bạn lớp tôi ai cũng đến dự đầy đủ. Ai nấy đều có vẻ mặt hớn hở vui tươi và mặc đồng phục gọn gàng, đầy đủ. Khi cả lớp đã đến hết, hạn lớp trưởng bảo các bạn xếp lại bàn ghế ngay ngắn. Cô giáo bước vào lớp, chúng tôi đứng dậy chào. Cô mặc bộ quần áo thường ngày, nét mặt cô hiền hậu. Cô mời chúng tôi ngồi xuống và hết sức trật tự để buổi lễ tổng kết được bắt đầu. Lúc nãy cả lớp còn ồn ào nhưng bây giờ đã im lặng ngay. Chim cũng ngừng hót để nhường cho giọng nói ấm áp của cô trong bài phát biểu. Thoạt đầu, khi nghe cô giáo nói về thành tích học tập, rèn luyện, cả lớp ai cũng vui vẻ, hài lòng vì các thành tích mà lớp đạt được. Nhưng khi nghe cô giáo nhận xét khuyết điểm thì người nào cũng cảm thấy xấu hổ vì chưa làm cho tập thể lớp tiến bộ, để cô giáo phải phê hình, nhắc nhở. Một số bạn đã đứng lên nhận lỗi và hứa sẽ cố gắng sửa chữa để cô vui lòng. Nghe vậy một nụ cười đã nở rạng rỡ trẽê khuôn mặt hiền từ của cô. Và sau đó, cô đã nhắc nhở chúng tôi một câu mà tôi vẫn khắc ghi trong lòng. Cô nói: "Như vậy là năm học lớp 5 và cũng là năm năm đã qua trong mái trường tiểu học. Dù cô chỉ dạy các em một năm học cuối cấp nhưng cô nhận thấy các em đã rất cố gắng để đạt thành tích cao nhất trong suốt năm năm học. Tuy vẫn còn một số bạn yếu kém chưa cố gắng nhưng cô tin các học sinh của cô sẽ có tự tin để bước vào một chặng đường vô cùng gian khổ, vất vả phía trước. Nốt năm học này, cô sẽ không còn dạy các em nữa nhưng cô chắc và hy vọng dù không có cô thì các em vẫn cố gắng và nghe lời các thầy cô giáo nhé! Hãy hứa với cô đi!". Đến lúc này thì cô đã rơm rớm nước mắt, làm cho cả lớp xúc động. Các bạn gái vì sắp phải xa nhau nên khóc nức nở. Mắt mấy bạn đỏ hoe, còn tôi lúc ấy, tôi cố gắng nén cơn xúc động nhưng nước mắt cứ ứa ra ướt đẫm hai tay áo. Cô giáo nói: "Học tập quả là khó khăn nhưng cô tin các hạn học sinh của cô sẽ có đủ vững vàng để tiến bước trên con đường này. Mai sau, khi lên cấp cao hơn, nếu gặp khó khăn, các em hãy về đây, cô sẵn sàng giúp đỡ các em và tiếp thêm sức mạnh để các em có thể vững tin trên con đường học tập. Cô tin ở các em!". Những lời nói của cô thúc giục và làm cho chúng tội vững tin hơn bao giờ hết. Tôi cảm thấy những lời ấy thật thấm thía biết bao! Những lời ấy như một chiếc khăn lau hết nước mắt trên mỗi khuôn mặt chúng tôi. Rồi cô giáo tổ chức buổi liên hoan ngọt với bao nhiêu bánh kẹo, hoa quả. Cô nói đây là buổi tổng kết nên mọi người hãy vui vẻ. Thế là các bạn sôi nổi hẳn lên. Các tiết mục văn nghệ “cây nhà lá vườn” được cổ vũ nồng nhiệt. Cuối cùng, chúng tôi ra chụp ảnh kỉ niệm với cô trên sân trường vàng tươi màu nắng. Ai nấy đều lưu luyến và đều hứa sẽ thi tốt để cô vui lòng.

Bậc Tiểu học là bậc học chứa nhiều kỉ niệm khó quên và có lẽ buổi tổng kết này sẽ là kỉ niệm không thể nào phai trong tâm trí các bạn lớp 5B chúng tôi.

Nguồn: google

Trần Đăng Nhất

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
690
380
191
mái trường tiểu học cùng với những thầy cô yêu quý , những bạn bè thân thương đã để lại cho em nhiều tình cảm và kỉ niệm đẹp.Hãy kể lại một kỉ niệm mà em nhớ mãi(trên 2 trang các bạn giúp với;););))

Lần cuối con bước ra khỏi cổng trường Lê Quý Đôn, nó như mãi mãi hằn sâu vào trái tim con, như thể con không quay trở về được nữa
Sáng nay, khi mọi người tung mũ, con không nghĩ rằng con có thể khóc lúc đấy! Một cái gì đó đã khiến con khóc! Con khóc như không hề có một lí do nào cả! Con có cảm giác như lần tung mũ đấy là thời gian cuối cùng ở mái trường này! Cảm giác ùa về thời gian con mới vào trường, thời gian bỡ ngỡ trước thầy cô và bạn bè! Cô và các bạn đã động viên con giúp con trong học tập!....
5 năm trôi qua......
Thời gian ôi, sao trôi nhanh thế? Con chỉ muốn nó chậm lại rồi dừng lại. Con không cầm được nước mắt khi mà mặc trên mình bộ áo cử nhân. Thầy đã cho thả từng quả bóng bay lên kèm theo những ước mơ tuổi học trò! Những quả bóng bay cao, sặc sỡ nhiều màu đem theo những điều ước bay cao và xa. Ôi! Đây là khoảnh khắc con không thể quên mặc dù trí nhớ của con có kém đến đâu.
Cả ngày hôm ấy con đã đếm ngược,đếm ngược thời gian. Hôm nay hình như thời gian trôi nhanh hơn mọi hôm. Chỉ mới vèo đã hết bay 8h đồng hồ cuối cùng còn lại. Thời gian chúng con chia tay thật đáng nhớ. Mấy bạn nam trong lớp thì đương nhiên là mặt vẫn "phởn" như bình thường còn bọn con thì khóc như mưa, như bão, như muốn trôi hết mọi thứ. Con sẽ nhớ mãi, nhớ mãi các bạn lớp mình. Con sẽ nhớ những buổi đánh nhau, cãi nhau, trêu trọc nhau rồi khóc. Đặc biệt, con sẽ nhớ người mẹ của 26 đứa con (cộng thêm em Hà Anh là 27) người đã dành hết tâm huyết dạy dỗ chúng con, chỉ cho con những bước đi đúng đắn để chúng con tiến thêm từng bước vào đời. Con xin cảm ơn tất cả các thầy, các cô, người đã hết lòng quan tâm tới chúng con.
Hôm nay là ngày con sẽ không bao giờ quên!

Nguồn: Lương Khánh Vi – Lớp 5A7

hoangthianhthu1710

Ngày hè của em
Thành viên
22 Tháng sáu 2017
1,583
5,096
629
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
Ai cũng đầy ắp những kỉ niệm của một thời thơ ấu. Đặc biệt, những buổi đầu cắp sách đến trường, được gặp gỡ và làm quen với biết bao thầy cô, bạn bè … sẽ luôn là những kỉ niệm mãi mãi không bao giờ quên.

Những ngày đầu đi học, tôi luôn được cố giáo khen viết chữ đẹp và đều. Em học rất khá môn tập viết tuy nhiên lại không giỏi môn toán. Đây là môn học mà em sợ nhất. Cô giáo mặc dù đã giảng dạy, hướng dẫn em làm bài rất cẩn thận và tỉ mỉ tuy nhiên do bản thân sợ môn học này nên những lời cô giảng dạy em không hiểu hết. Biết vậy, nên cô đã đổi chỗ cho em ngồi cạnh Hà – một trong những bạn học giỏi toán nhất lớp – để học tập cùng nhau. Cùng nhau làm bài tập nhóm đã giúp cho em tiến bộ hơn rất nhiều. Em đã học được phương pháp học toán của bạn. Thậm chí, trong những bài toán khó, bạn còn hướng dẫn em cách tiếp cận vấn đề và phương pháp giải phù hợp. Từ một học sinh yếu môn toán, em đã bắt đầu có niềm đam mê và yêu thích với môn học này.
Có một lần trong một bài kiểm tra toán, em không làm được bài. Em ngồi loay hoay gần như cả buổi để giải. Hà thấy vậy liền viết viết ra một tờ nháp. Sau đó, bạn vo vo lại rồi nhẹ nhàng đưa cho em. Em cảm thấy rất vui khi được bạn giúp đỡ nhưng đồng thời cũng thấy bứt rứt trong lòng. Rồi em cầm tờ giấy đã vo nhét vào học bàn. Em chợt nhớ lời cô giáo dạy: “Thất bại là mẹ thành công”. Em không muốn bản thân mình cứ mãi yếu kém môn toán. Hà cũng thúc giục em giở tờ giấy ra chép. Nhưng bản thân em kiên quyết từ chối và tiếp tục ngồi suy nghĩ cách làm. Khi chỉ còn khoảng năm phút thì hết giờ làm bài, tự dưng những lời cô giáo giảng như hiện về trong tâm trí em. Một hồi viết nháp các công thức đã học, em chợt phát hiện ra mình đã bỏ quên mất một phép tính. Em vội vàng sửa lại bài làm. Khi trống báo hiệu kết thúc giờ kiểm tra cũng là lúc em hoàn thành bài thi.

Cô giáo trả bài kiểm tra và em được điểm 8 – một kết quả xứng đáng với sự nỗ lực của bản thân, Hà cũng rất vui khi thấy em đã học khá hơn trước. Đến bây giờ mỗi khi nhắc lại, tôi lại thấy hân hoan trong lòng.
cre: google

Last edited:

Hà Tuấn Anh Tú

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng sáu 2014
513
520
219
Đắk Lắk
THCS NGÔ QUYỀN
Đây chỉ là tham khảo thôi nhé..... đang học bài nên lười ..^^ :p

Thời gian trôi qua thật nhanh, nhớ mãi những lúc rụt rè núp sau chân của mẹ khi vào lớp một đến lúc ra trường vào năm lớp 5. Những ký ức vẫn hiện hình mãi trong đầu, vào cái đầu tiên vào lớp một.
Cứ vào cái mùa cuối thu và nhà nào nhà đấu cứ bận rộn đi đâu ấy, nhưng riêng tôi thì cái mùa thu nào cũng giống mùa thu ấy, chẳng có gì là lạ cả, cứ cả ngày đi chơi lêu lỏng. Vậy đấy chứ đến lúc vào lớp một, lúc đó tôi mới nhận ra lúc đó sao xung quanh sao khác thế này, như thể mình đã nhập, đã hòa vào một trong không khí tựu trường, mới đầu, em rất hứng hở và cũng có phần sợ hãi, cũng rụt rè và e sợ. Vậy thế mà lá cây cứ rụng mãi, lúc đó tôi chỉ mong thời gian trôi thật chậm đi, lòng tôi cứ e sợ, tim đập rất nhanh giữa bầu trời xanh quang đãng. Mẹ tôi dẫn tôi đi từng bước nhưng tôi cứ muốn níu lại, thế rồi mẹ tôi ngồi xuống là nói:
- Có sao đâu con, chỉ là đi học thôi mà, cũng giống như học mẫu giáo thôi con ạ.
Tôi hồn nhiên quay lại và nghĩ: Chẳng lẽ, chúng ta đến trường chỉ để chơi. Cái suy nghĩ hồn nhiên đó thoáng nhẹ qua tâm trí non nớt ngây thơ của tôi rồi chẳng thèm để tâm đến mà thấy đỡ sợ hơn, tôi rời khỏi vòng tay bao bọc và đầy hơi ấm tình thương của mẹ và tung tăng chạy trước, rồi tôi đã hòa nhập và đã sẵn sàng đón chào thế giới mà quên mất mẹ, nhưng mẹ tôi chỉ nở mụ cười trên má và đi theo tôi.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
mình khuyên là bạn nên rèn chữ đi
Anh biết rôì! Anh sẽ khắc phục, em có đọc được bài anh ko?
Lên 9 ,10 thầy cô đọc nhanh lên anh ấy mới viết xấu thế!!!
TRước đây, khi là hsinh tiểu học anh đạt giải 3 viết chữ đẹp cấp trường . Còn hiện tại chữ anh đẹp nhất trong nhóm con trai của lớp, và đẹp nhì ở toàn bộ lớp!
Mà mấy đứa tham khảo bài văn của anh nha!

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,747
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
Anh biết rôì! Anh sẽ khắc phục, em có đọc được bài anh ko?

TRước đây, khi là hsinh tiểu học anh đạt giải 3 viết chữ đẹp cấp trường . Còn hiện tại chữ anh đẹp nhất trong nhóm con trai của lớp, và đẹp nhì ở toàn bộ lớp!
Mà mấy đứa tham khảo bài văn của anh nha!
Em đọc thấy cũng tàm tạm hay

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Snowball fan ken

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
434
1,267
224
Địล ηgục đẫм мáu
Anh sẽ giúp em nhưng mà anh có giọng văn dở tệ em có thể hỏi thêm mấy anh chị BQT (hầu như BQT giỏi văn nhé em!): @thuyhuongyc, @Dotiendo, @Phương Trang, @aooyuki@gmail.com , @hanh2002123 ,...
Hoặc 1 số anh chị ko ở BQT làm văn hay như @Anh Hi, @Anh Anh Nguyễn, @Victoriquedeblois , @huonggiangnb2002 ,..
Em tham khảo bài của anh nha! À, em ơi chữ anh xấu tệ nhỉ?
Bài làm:
View attachment 12384

View attachment 12385
View attachment 12386
cũng tạm (và sai chính tả :D)

7 Tháng tám 2016
87
130
116
Vĩnh Phúc
Anh sẽ giúp em nhưng mà anh có giọng văn dở tệ em có thể hỏi thêm mấy anh chị BQT (hầu như BQT giỏi văn nhé em!): @thuyhuongyc, @Dotiendo, @Phương Trang, @aooyuki@gmail.com , @hanh2002123 ,...
Hoặc 1 số anh chị ko ở BQT làm văn hay như @Anh Hi, @Anh Anh Nguyễn, @Victoriquedeblois , @huonggiangnb2002 ,..
Em tham khảo bài của anh nha! À, em ơi chữ anh xấu tệ nhỉ?
Bài làm:
View attachment 12384

View attachment 12385
View attachment 12386
đừng tac tên người khác vào để câu bài viết tao hơi bị ngứa mắt rồi đấy

Top Bottom