[văn 6]Văn mấu lớp 6

D

duongbao92

hay viet 1bai van mieu ta 1 phien cho ma em tuong tuong ra
Hãy viết 1 bài văn miêu tả 1 phiên chợ mà em tưởng tượng ra.

* Chú ý gõ tiếng Việt có dấu. Đã sửa.

Last edited by a moderator:
C

cuncon2395

ai bay tui van ta nguoi than 6 duoc ko?( ong, ba, cha, me...gi duoc tat)

Trong đời ai cũng có một người mẹ luôn yêu thương, chăm sóc mình. Dù chúng ta có làm lũng, nghịch phá đi chăng nữa mẹ vẫn tha thứ và căn dặn nhắc nhở. Tôi cũng có một người mẹ như vậy. Mẹ tôi là một người phụ nữ đẹp, nhưng vẻ đẹp của mẹ ít ai nhìn thấy được. Với thân hình mảnh mai, thon thả đã tô đậm cho mẹ vẻ đẹp của người mẹ hiền từ. Làn da mẹ không còn hồng hào nữa mà hơi nhợt nhạt đi vì thời gian. Mẹ có mái tóc xõa ngang vai, màu nâu đen và hơi xoăn. Những cuộn tóc nhỏ cài bên vành tai nhỏ nhắn. Đôi môi mẹ không đỏ thắm như các thiếu nữ khác mà luôn nở một nụ cười hiền dịu. Cằm mẹ có nét cương quyết nhưgn rất dịu dàng. ở tuổi 42, trên gò má mẹ đã có nhiều nếp nhăn, Nhưng mẹ vẫn không đánh mất vẻ trẻ trung của mình. Vàng trán cao tỏ vẻ thông minh nhanh nhẹn.

Bàn tay mẹ là một bàn tay rám nắng, những ngón tay gầy gầy. Nhưng nó cũng là một bàn tay đảm đang, khéo léo. Đôi mắt mẹ to, sáng, long lanh và ánh lên những nét hiền dịu, trìu mến. Đối mắt ấy như biết nói, nó an ủi, động viên lúc tôi vui buồn. Giọng nói của mẹ đầy truyền cảm, lúc mượt mà như tiếng ru, lúc ngân nga như tiếng chim họa mi buổi sớm.

Nhưng đẹp nhất vẫn là vẻ đẹp trong tâm hồn mẹ. Trang phục mẹ dạy của mẹ rất giản dị, thường là chiếc áo màu vàng và chiếc quần xám đen. Khi tôi làm văn, từng hàng chữ mềm mại hiện ra với nội dung chứa đựng một tâm hồn sâu sắc và một trí tuệ sáng suốt.

Con cảm ơn mẹ, cảm ơn về những gì mẹ đã làm cho chúng con. Mẹ là một người bạn, người thầy của tuổi thơ. Con yêu mẹ lắm, mẹ ơi!

ngắn nhỉ

N

nangbachtuyet577

viết ông tiên

các bạn có biết ai là nguời nổi tiếng trong làng cổ tích viêt Nam hok?đó chính là ông tiên đó.ông có thân hình siêu mẫu với triều cao 1m90 và nặng 70 kg.:)>-

D

do_huy1

Ai có bài văn nào tả về sông Hồng ko? Chỉ cho em với .( em đang cần gấp )

N

nguyen_thi_quynh

bạn viết hay đó. Bạn nắm được bí quyết học rồi chắc học giỏi lắm?

C

congaigiaitoan_5

thank chị M nha!;)
Những bài văn mẫu bây giờ nhìu bạn dùng chép hết, chả chịu lọc từ ngữ, đưa từ hay ý đẹp hay chắt lọc vài chi tiết hay hay vào bài mình:(
Em đọc nhiều văn mấu bị ghép cho cái tội : chép văn mẫu!:((
hu hu nên em chả dám đọc văn mẫu nữa, mặc dù thấy nó hay và em cũng chưa lần nào chép nguyên văn mẫu cả:(:)(:)((

M

mimg

;) Cám ơn chị nhiều lắm! Chị có bài tả lúc bế giảng không nếu có thì post lên nhé mai em thi rồi mong chị giúp đỡ nhé.

H

hxo1997

các bạn ơi có ai làm giùm mình bài <tả phong cảnh nơi em nghỉ mát trong mấy tháng hè>cảm ơn nhiều

P

pehocgioi_chamchi

theo cách của em thì người làm văn hay thi phài có các yếu tố sau:

1 Phải yêu văn yêu học
2 phải hiểu đề văn
3 phải cảm nhận đc những từ ngữ phong phú
4 tập trung làm vản
5 đọc xơ qua văn mẫu và lấy ý của người ta( ko đc lấy nhiều)
6 khi đọc văn mẫu, thấy từ nào hay thì nhớ, để làm bài( ko đc chép)
7 dồn cảm xúc vào bài văn

K

kecaptraitim_kt

toi dang can tap tin vay mat khong tim thay link dơnloaw

Lưu ý viết có dấu nha bạn, nhắc nhở lần 1 (Mem mới, bài viết đầu tiên)

V

viettrung98

cám ơn bạn về những bài văn này. Tôi thấy rất có ích cho con trai tôi tham khảo để làm tốt các bài văn ở lớp

0

060598

e thấy văn mẫu là đê tham khỏa , có những lời văn nào hay thi lấy để bổ sung cho bài văn của minh , còn lại thi tự nghĩ thôi
b-(

Top Bottom