[Văn 6] Tả loài cây em yêu thích

L

linhkool97

Loài hoa các bạn thích là hoa gì? Chắc chắn có nhiều câu trả lời. Chị Huệ trắng muốt duyên dáng hay là chị phong lan tim tím yểu điệu? Còn với em, loài hoa em yêu thích và đẹp nhất là hoa hồng.
Trước hiên nhà em có trồng một chậu hồng nho nhỏ. Hoa hồng quả không hổ danh là nữ hoàng các hoa. Đó là cây hồng nhung. Hoa khoác lên mình bộ váy áo màu đỏ thắm, một màu đỏ thật sang. Nhưng bộ dạ hội đó còn lộng lẫy hơn vào buổi sáng, những hạt sương đọng trên cánh hoa như những viên kim cương lấp lánh trong nắng, điểm xuyến cho tà áo thắm đỏ rực rỡ. Cây hoa chỉ ra ba bông nhưng bông nào bông nấy đều đẹp mê hồn. Ba hông hoa như ba nàng công chúa xinh đẹp, kiều diễm. Những cánh hoa chắc là đẹp nhất. Lớp lớp cánh hoa như những bậc thang. Cánh hoa thật mịn màng, mượt mà như tơ lụa đỏ thắm, chúng kết vào nhau tạo nên bông hồng duyên dáng. Đường nét từng cánh hoa thật uyển chuyển, đó là tuyệt tác của bông hồng, là một sự kì ảo vô hình thu hút người ngắm. Nhị hoa màu vàng thật hợp với dáng vẻ sang trọng của hồng nhung. Đầu nhị có đôi chút phấn trắng như hạt cát vàng nhấp nhánh. Thân cây chắc chỉ to và dài bằng cái đũa. Thân hoa có gai, những cái gai bé nhưng nhọn bảo vệ cho ba nàng công chúa Hồng trẻ đẹp. Mờy chiếc lá nhỏ nhỏ, xanh đậm, sờ cưng cứng, ram ráp.
Chà, thế mà nhanh thật! Mới ngày nào, các bông hoa chỉ là nụ hồng e ấp, nhỏ xíu, thế mà bây giờ những cánh hoa đã xòe ra giỡn với gió. Mỗi khi đi học về, em thường ra chỗ cây hồng để thưởng thức hương thơm ngọt ngào đó. Em nhắm mắt lại và thả mình theo những cánh hoa. Nó dắt em đến một thế giới kỳ diệu. Ở đó, có ba nàng tiên đi cùng em vào khu vườn đầy hoa đó. Đó là vương quốc kỳ ảo với muôn vàn điều mới mẻ. Một thảm hoa rực rỡ hiện ra trước mắt em. Trên bầu trời là những đám mây bồng bềnh trôi, trong ánh mặt trời rực rỡ và muôn màu muôn vẻ của bảy sắc cầu vồng. Một làn gió nhẹ thoảng qua làm rung cánh hoa... Tất cả đều hấp dẫn vô cùng. Tiếng xe máy nổ ròn ngoài cổng, làm êm quay lại với hiện tại, xua tan đi nỗi mệt nhọc, lấy lại tinh thần. Đâu chỉ có em thích hồng nhung, còn mấy chú bướm nữa. Chúng suốt ngày đến thăm hoa. Và ba tiểu thư cũng vui với chúng. Có chú bướm vàng điểm đen trên cánh lúc nào cũng bay vòng quanh bông hoa rồi lại đậu xuống. Thật là buồn cười!
Em yêu quí hồng nhung lắm. Em vẫn thường tưới và chăm sóc nó. Cây hồng đã giúp em nhận ra một chân lý giản dị trong cuộc sống: vẻ đẹp luôn đi cùng với gai. Cũng như cuộc đời của mỗi người có nhiều lúc tốt đẹp và cũng không ít lúc gặp khó khăn mà ta luôn phải vượt qua.

P

p3b3o_091098

Nhà ông em ở tỉnh Thuận Thành - Bắc Ninh, một nơi nổi tíêng Là trồng hoa đẹp. những Kì nghỉ hè em thường về quê để phụ giúp ông em Trồng hoa. Trong những bông hoa muôn sắc ngàn tía, em thích nhất là hoa hồng một loài cây mảnh khảnh , nhỏ nhắn

Thân hồng mảnh khảnh thoạt nhìn có vẻ khẳng khiu, lại gần sẽ thấy cành hồng đâm tua tủa và nhiều gai nhọn mọc rải rác Trên thân cành như những chàng vệ sĩ đang bảo vệ công chúa hoa hồng. Lá hồng màu xanh nhạt, già màu xanh thẫm, chung quanh có viền răng cưa.

Khi chưa nở hoa như e lệ mình trong nụ nhỏ màu xanh non. Khi muốn khoe kết vẻ đẹp của mình, bông hoa nở bung ra. Bông hồng to nhưcái chung uống trà của ông em, toàn một màu đỏ thắm. Nó kiêu hãnh vươn cao Trên cái cuống dài, hơi ngả về hướng mặt trời như hân hoan đón lấy những tia năngsưởi ấm cho mình. Trên những cành hoa, Những hạt sương mai li ti như những viên kim cương long lanh dưới ánh nắng. Màu nhuỵ vàng làm cho đoá hồng càng rực rỡ, ít có loài hoa nào sánh được.

Dưới ánh nắng vàng tươi,các chú bướm sặc sỡ bị hương của hoa hồng quyến rũ, bay lượn rập rờn đang đùa vui với nữ hoàng của các loài hoa,tạo cho khu vườn 1bức tranh sinh động, đáng yêu

Hoa hồng luôn có mặt trong các ngày hội, liên hoan, sinh nhật, đám cưới...Ngoài ra tinh dầu hoa hồng còn dùng đểlàm dầu thơm. Riêng đối với em hoa hông đã tô điểm cho khu vườn xinh tươi hơn. Em rất yêu quý hoa vì nó đã do chính mồ hôi công sức của mọi người tạo ra.

Hàng ngày em cùng ông em chảm sóc cây hoa hồng cẩn thận như bắt sâu , bón phân.Anh cỏ dại nào ló đầu là em nhổ luôn. Em mong cây hồng luôn tươi tốt cho nhà ông em những đoá hoa đẹp

P

p3b3o_091098

Ở trường em có rất nhiều loài cây cho bóng mát. Trong đó em thích nhất cây phượng vĩ trồng ở góc sân.

Không biết cây được trồng từ lúc nào mà giờ đây cây đã cao đến gác hai của trường em. Gốc phượng sù sì, chỉ vừa vòng tay của em mà sao cành và lá nhiều đến thế. Cứ đến đầu tháng 2 phượng bắt đầu nảy lộc, lúc đầu lá chỉ là những chồi non bé tí tẹo, ba, bốn hôm sau đã xanh ngắt một màu. Khoảng tháng ba, tháng tư khi ánh nắng chan hòa rực rỡ, báo hiệu mùa hè đã đến. Hoa phượng lác đác, rồi bỗng đỏ rực từng chùm, như những chùm pháo Tết. Những bông phượng đỏ thắm có năm cánh, mỏng manh như những cánh bướm xếp khít vào nhau, ôm lấy như tơ nhị vàng trông thật lộng lẫy, hương phượng dìu dịu, phảng phất khắp trường.

Em thích cây phượng lắm, phượng chẳng những cho chúng em bóng mát vui chơi mà còn làm quang cảnh trường em thêm đẹp. Những giờ ra chơi mà được ngồi dưới gốc phượng hóng mát, ngắm hoa và chơi chọi gà thì thật là thú vị.

Từ những ý trong bài này em hãy khai thác những ý cần thiết để đưa vào bài của mình để tạo thành môt bài văn dài ,em nhé!

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

MB giới thiệu cây định tả
TB tả chi tiết
-tả từng bộ phận của cây(thân, lá ,cành ,hoa ,quả)
-tả cây theo từng mùa
KB lợi ích của cây
tình cảm của mình dành cho cây

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Đè này thì có nhiều bài lắm.. sau đây em thử tham khảo một bài nha!!
Ở trường em có rất nhiều loài cây cho bóng mát. Trong đó em thích nhất cây phượng vĩ trồng ở góc sân.

Không biết cây được trồng từ lúc nào mà giờ đây cây đã cao đến gác hai của trường em. Gốc phượng sù sì, chỉ vừa vòng tay của em mà sao cành và lá nhiều đến thế. Cứ đến đầu tháng 2 phượng bắt đầu nảy lộc, lúc đầu lá chỉ là những chồi non bé tí tẹo, ba, bốn hôm sau đã xanh ngắt một màu. Khoảng tháng ba, tháng tư khi ánh nắng chan hòa rực rỡ, báo hiệu mùa hè đã đến. Hoa phượng lác đác, rồi bỗng đỏ rực từng chùm, như những chùm pháo Tết. Những bông phượng đỏ thắm có năm cánh, mỏng manh như những cánh bướm xếp khít vào nhau, ôm lấy như tơ nhị vàng trông thật lộng lẫy, hương phượng dìu dịu, phảng phất khắp trường.

Em thích cây phượng lắm, phượng chẳng những cho chúng em bóng mát vui chơi mà còn làm quang cảnh trường em thêm đẹp. Những giờ ra chơi mà được ngồi dưới gốc phượng hóng mát, ngắm hoa và chơi chọi gà thì thật là thú vị.

Từ những ý trong bài này em hãy khai thác những ý cần thiết để đưa vào bài của mình để tạo thành môt bài văn dài ,em nhé!

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Từ thuở lọt lòng cho đến trưởng thành, mỗi chúng ta được nuôi dưỡng bằng cậu chuyện của bà và mẹ. Những câu chuyện ấy không chỉ làm ta thích thú, mà còn tưới mát tâm hồn trẻ thơ, từ đó gieo trồng hạt giống tương lai. “Cô bé bán diêm” gieo tình yêu thương. “Thánh Gióng” gieo lòng yêu nước và dũng cảm. “Bó hoa tặng mẹ” gieo lòng hiếu thảo… Và hôm nay, ta bắt gặp câu chuyện “Tiếng vọng rừng sâu”, kể về những lần cậu bé hét to vào rừng sâu và được rừng vọng lại. Vậy, câu chuyện có ý nghĩa gì? Chúng ta cùng nhau bàn bạc để rút ra bài học quý báu cho cuộc sống…

Với tất cả nỗi bực tức, cậu bé đã hét to “tôi ghét người” và rừng đã vọng lại “tôi ghét người”, cậu bé hoảng sợ. Nhưng khi cậu hét lên “tôi yêu người” với tất cả tình yêu thương, rừng đã trìu mến đáp lại. Có lẽ cậu bé không hiểu vì sao lại như thế vì cậu còn quá nhỏ. Nhưng trong tâm hồn non nớt ấy bắt đầu ươm mầm khái niệm trao đi và nhận lại...

Con ong cho mật, hoa cho hương, chim cho tiếng hót, con người cho nhau tình yêu và cao hơn nữa là đức hy sinh. Khi yêu, con người sẵn sàng hy sinh tất cả mà không đòi hỏi gì. Cụ Bơ-men (Chiếc lá cuối cùng – O Henri) hy sinh mạng sống của mình để cho Giôn-xi được sống. Nàng Xtefchia (Con hủi) hy sinh mạng sống, tuổi xuân cho tình yêu được sống. Điều gì đã thúc đẩy họ hành động như vậy? Với Xtefchia là dành cho người nàng yêu Valđemar. Còn với cụ Bơ-men, Giôn-xi chỉ là người cùng nghề họa sĩ, sống cùng căn hộ, không thân thiết. Nhưng vì thương yêu cô gái trẻ tội nghiệp, một mình cụ đã chống chọi giữa đêm khuya mưa bão vẽ nên chiếc lá để cho trái tim Giôn-xi được đập mạnh mẽ. Đổi lại, trái tim cụ Bơmen đã ngừng đập. Cả cuộc đời mình, cụ chỉ mong có một tác phẩm để đời, chính chiếc lá cuối cùng đã giúp cụ toại nguyện.

Cậu bé trong câu chuyện không cần đợi tiếng vọng của rừng bởi vì trong tâm hồn cậu đang có mưa. Mưa tưới mát đất tâm hồn, làm cho cây cối đâm chồi nảy lộc. Cậu bé đã nhận lại tất cả, nhận làn gió mát cuốn trôi bao giận hờn, bực tức; nhận tiếng chim reo vui đón chào hạnh phúc… Như vậy, “cho” đã trở thành khát vọng sống mãnh liệt, là hành động thôi thúc... Bởi vì “Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình” – Tố Hữu...

Tôi sẽ chọn cách sống cống hiến. Tôi cống hiến tài năng và sức trẻ để gây dựng đất nước, kinh nghiệm cho lớp trẻ mai sau… Để rồi khi nhắm mắt xuôi tay, tôi sẽ mỉm cười hài lòng trong khi mọi người khóc.

Người ta nói “cho và nhận” chứ không nói “nhận và cho”. Bởi vì sống thì cứ “cho” đi, đừng mong “nhận” lại. Nếu ai “cho” đi để mong “nhận” lại thì đó chỉ là sự “trao đổi”, không phải là san sẻ yêu thương...

Cuộc đời vẫn cứ tiếp diễn, con người hàng ngày vẫn làm việc, lao động và “cho” – “nhận”. Hy vọng rằng, mọi người cứ “cho” đi mà không chờ “nhận” lại. Bởi vì khi “cho” là “nhận”. Thời gian rồi cũng sẽ qua mau, có những thứ sẽ phai mờ nhưng hãy tin tôi, điều gì đã “cho” sẽ mãi trường tồn như câu chuyện “tiếng vọng của rừng”. Bởi vì nó đã được khắc sâu trong tim, chảy trong huyết mạch để nhắc nhở nhau rằng “Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình”...

M

motdieunhonhoi

Sân trường em trồng rất nhiều cây để lấy bóng mát cho chúng em chơi. Nhưng đối với em, gần gũi và thân thiết nhất là cây phượng vĩ ở góc sân.
Không biết cây trồng từ bao giờ mà nay đã to và cao đến tận tầng 2 trường em. Tán cây xoè rộng, che mát cả một góc sân, hàng chục đứa chúng em chơi không bị nắng. Thân nó to, một mình em ôm không hết. Vỏ cây màu nâu sẫm, nứt nẻ. Em sờ vào thấy xù xì, ram ráp. Có một số chiếc rễ nổi lên mặt đất, nhẵn trơn trơn. Chúng em thường ngồi vào đấy để đọc truyện cho đỡ nóng. Lá phượng giống lá me, màu xanh nõn, lúc già thì xanh thẫm. Mọc song song hai bên cuống, nhìn xa xa thật giống đuôi con phượng. Hay vì thế mà người ta gọi đó là Phượng? Khi tiếng ve kêu râm ran trong vòm lá là phượng bắt đầu trổ bông đồng loạt. Nhìn lên, chỉ thấy một màu chói lọi bao phủ cả lên thân cây, làm sáng rực cả sân trường. Phượng mọc thành từng chùm. Bông phượng có 5 cánh đỏ tươi. Nhuỵ hoa đài và cong, đầu nhuỵ có một cái túi hình bầu dục. Bọn con trai thường lấy nhuỵ để chơi chọi gà. Nhìn phượng nở, chúng em lại náo nức nghĩ đến một mùa hè đầy ắp những niềm vui và những dự định mới. Hết mùa hè, cánh hoa lại rắc rắc trên sân trường như rác pháo. Lúc này, phượng lại trở về dáng vẻ trầm tư, giản dị, thân quen.
Hoa phượng còn được gọi bằng một cái tên thật thân thương, gần gũi “hoa học trò”. Đúng vậy. Phượng rất gắn bó với học sinh chúng em. Phượng còn cho chúng em bóng mát và làm đẹp cho mái trường mến yêu.

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Hình ảnh cây bàng ở sân trường đã để lại rất nhiều ấn tượng trong em ngay từ khi em lần đầu đến trường.
Cây bàng ở góc trái của sân trường. Thầy hiệu trưởng nói, nó được trồng ngay từ khi trường em mới được thành lập; nó đã trở thành nỗi nhớ của nhiều thế hệ anh chị học sinh đã trưởng thành từ mái trường này. Nó rất to nên nổi bật ở sân trường. Cây bàng cao đến tầng 3 của trường, cành lá cứng cáp, xum xuê, vươn ra rất nhiều phía. Thân cây bàng rất to, em và bốn đứa bạn vòng tay nhau mới ôm được thân cây. Rễ của cây bàng rất nhiều và dài, mọc trồi lên cả mặt đất, cong cong trông như các chú rắn. Cây bàng tuy vậy nhưng ăn mặc giản dị lắm, bao giờ cây cũng chỉ khoác trên mình một tấm áo nâu sần sùi và đôi chiếc mũ màu xanh của mùa hè nữa nên cây càng lộ rõ vẻ cứng cáp, khoẻ mạnh.
Hết kì một thì cây bàng đã trở thành người bạn thân thiết của em và các bạn. Hằng ngày sau những tiết học căng thẳng, mọi người lại ngồi vây xung quanh cây bàng đọc sách, truyện. Khi trời nắng, cây bàng lại phủ bóng mát xuống cho em ngồi. Cây bàng thật là một người bạn tốt.
Càng ngày, cây bàng và em càng trở nên thân thiết hơn, mỗi lần nghỉ hè, ngoài niềm vui được nghỉ ngơi, trong lòng em lại có một nỗi da diết, mong cho thời gian nghỉ hè nhanh hết mau để được gặp cây bàng. Chắc cây bàng ở trường cũng buồn lắm.
Em rất yêu quý cây bàng, đó là người bạn không thể thiếu đối với em. Sẽ không bao giờ em quên được hình ảnh cây bàng.
Nhớ cảm ơn đó nhe!

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Nhà ông em ở tỉnh Thuận Thành - Bắc Ninh, một nơi nổi tíêng Là trồng hoa đẹp. những Kì nghỉ hè em thường về quê để phụ giúp ông em Trồng hoa. Trong những bông hoa muôn sắc ngàn tía, em thích nhất là hoa hồng một loài cây mảnh khảnh , nhỏ nhắn

Thân hồng mảnh khảnh thoạt nhìn có vẻ khẳng khiu, lại gần sẽ thấy cành hồng đâm tua tủa và nhiều gai nhọn mọc rải rác Trên thân cành như những chàng vệ sĩ đang bảo vệ công chúa hoa hồng. Lá hồng màu xanh nhạt, già màu xanh thẫm, chung quanh có viền răng cưa.

Khi chưa nở hoa như e lệ mình trong nụ nhỏ màu xanh non. Khi muốn khoe kết vẻ đẹp của mình, bông hoa nở bung ra. Bông hồng to nhưcái chung uống trà của ông em, toàn một màu đỏ thắm. Nó kiêu hãnh vươn cao Trên cái cuống dài, hơi ngả về hướng mặt trời như hân hoan đón lấy những tia năngsưởi ấm cho mình. Trên những cành hoa, Những hạt sương mai li ti như những viên kim cương long lanh dưới ánh nắng. Màu nhuỵ vàng làm cho đoá hồng càng rực rỡ, ít có loài hoa nào sánh được.

Dưới ánh nắng vàng tươi,các chú bướm sặc sỡ bị hương của hoa hồng quyến rũ, bay lượn rập rờn đang đùa vui với nữ hoàng của các loài hoa,tạo cho khu vườn 1bức tranh sinh động, đáng yêu

Hoa hồng luôn có mặt trong các ngày hội, liên hoan, sinh nhật, đám cưới...Ngoài ra tinh dầu hoa hồng còn dùng đểlàm dầu thơm. Riêng đối với em hoa hông đã tô điểm cho khu vườn xinh tươi hơn. Em rất yêu quý hoa vì nó đã do chính mồ hôi công sức của mọi người tạo ra

Hàng ngày em cùng ông em chảm sóc cây hoa hồng cẩn thận như bắt sâu , bón phân.Anh cỏ dại nào ló đầu là em nhổ luôn. Em mong cây hồng luôn tươi tốt cho nhà ông em những đoá hoa đẹp
Nhớ cảm ơn tui nha tui đánh mỏi cả tay đấy
Bài này là tui lấy ở mạng đấy !!! Kham khảo đi nha !!!!

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Mở bài : Nêu loài cây và lí do em thích (Em thích nhất là cây tre vì cây tre là người bạn thân thiết của con người và nó là người bạn gắn bó với nhân dân VN trong các cuộc chiến tranh chống lại kẻ thù )
Thân bài : Tre có mặt khắp mọi nơi trên đất nước VN và có nhiều phẩm chất đáng quý .
Tre gắn bó với con người trong cuộc sống hằng ngày và trong lao động .
Tre sát cách với người trong chiến đấu bảo vệ quê hương đất nước .
Tre vẫn là người bạn đồng hành của dân tộc ta trong hiện tại và tương lai .
Kết bài : Yêu cây tre , luỹ tre làng quê yêu dáng đứng bềnh vững hiên ngang của đất nước , con người VN .

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

MB:
Chắc hẳn ai cũng bước qua cái tuổi học trò. Vậy thì ai cũng đã được nhìn thấy hoa phượng roài. Hoa phượng là một biểu hiện của tuổi học trò.
TB:
Hoa phượng đẹp một cách lạ thường, một cách ngẫu nhiên và nó đẹp một cách xao xuyến. Vào tuổi học trò, hoa phượng đẹp hơn tất cả những bông hoa đắt tiền kia. Vào các mùa cây phượng lại có sự biến đổi lạ thường. Những mùa khác cây phượng lại chầm tính, nhưng khi vào thơif điểm đầu hạ cuối xuân nó lại nở rực lên thay đổi cái áo và tính cách . Cái áo được đan bằng các sợi vải màu đỏ, Những cây càng chắc chắn thì nảy lộc muộn. Trong cuộc thi đua mùa xuân thì cây phượng nở chậm nhất. Tuổi học trò còn gì hơn khi đứng ở dưới đất mà nắm đá lên để hoa rụng xuống mà lấy ép vở, khi mùa phượng hết thì nhìn lại từng trang vở có ép những bông hoa ấy thì thấy lòng nhớ đến sự vui tươi khi cùng bạn bè chơi những trò chơi trên trường. Và còn những cô cậu học trò quậy hơn nữa thì lấy vật nhọn khắc lên cây tên của mình hay những lời gép đôi của tụi bạn. Cây phượng còn là chiếc đồng hồ từ thiên nhiên, bởi vì khi sắp đến mùa thi thì nó lại nở rộ lên, báo thức sự lo lắng của các cậu học trò lười học. Những chiếc xe đạp chở đầy hoa phượng và nó chở những sự nóng bức của mùa hè. Buổi trưa hè mà được ngồi bên gốc cây phượng nhâm nhi vài câu truyện trong những trời gian qua, thêm vài món đồ ăn quà như bim bim và một ly trà sữa mát lạnh thì còn gì bằng cơ chứ. Cây phượng thật có í nghĩa đối với tuổi thơ của chúng em vừa làm bóng mát vừa làm chiếc đồng hồ.
Kb
Ôi!!! em iêu cây phượng biết bao. Nó cho em những sự bồn chồn trước ngày thi và vui khi em được thi tốt thì em ra cùng chia sẽ niềm vui. Em iêu nó!!!Em iêu cây phượng già cằn cỗi đầu cổng trường học của em !!!
Bạn ơi nhớ cảm ơn nha!!! công đánh mỏi tay đấy nha !!! hjhjhjhjhj

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Không biết từ bao giờ, ở góc sân trường em sừng sững một cây đa cổ thụ xanh tốt.
Bóng cây to lớn trùm kín cả một góc sân. Gốc cây chừng 3 người ôm không xuể. Thân cây có nhiều nhánh, đan vào nhau vững chắc. Cành cây tỏa ra bốn phía, vươn lên mạnh mẽ. Trên cành mang nặng những chiếc lá xanh non xen lẫn những chiếc lá vàng làm tăng thêm cho vẻ đẹp trường em. Mùa xuân, cây đa rất nhiều hoa. Những bông hoa màu trắng ngà, nhỏ li ti như vảy cá. Khi hoa rụng, trên mỗi cuống hoa bỗng xuất hiện những quả đa màu xanh non nhỏ như những hạt cườm. Chẳng mấy chốc, quả đa đã chuyển sang màu vàng, đấy là lúc đa đã chín, gọi biết bao nhiêu là chim chóc về đây tụ hội, làm nên một dàn hợp xướng rộn rã cả sân trường. Dưới gốc cây lúc nào cũng có các bạn ngồi hóng mát hoặc chơi xích đu, bập bênh.

Em rất thích cây đa vì cây đa đã cho em bóng mát. Em sẽ cùng các bạn chăm sóc cây cẩn thận để cây có thể phát triển tốt hơn.

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Mình làm dàn ý chi tiết nha
Mở bài :

- Trong thế giới loài hoa , mỗi loài có một vẻ đẹp và sắc thái riêng như hoa hồng thì ..... . hoa sen thì .......

- Thế mà tôi lại xao động trước một loài hoa dại bình thường - hoa xuyến chi

Thân bài

Tả bao quát :

- Là loài hoa dại . Nơi đâu nó cũng sống đc ( có thể thêm )

- Tả chung chung hoa

Tả chi tiết :

- Tả cánh hoa : tròn , màu trắng mịn .

- Nhị hoa : vàng ( bạn có thể xen thêm ong bướm ) thường có từ 3 \Rightarrow 5 cánh hoa

- thân hoa : nhỏ , gầy nhàu xanh

( bạn có thể tả thêm )

Kết bài :

- Nhiều ng` ko thích hoa vì vẻ ngoài của nó

- Hoa là 1 tấm gướng sáng cho chúng ta nói theo : sống dản dị và thích nghi với mọi điều kiện sông

- Bạn có thể nêu thêm tình cảm của mình nha

Viết mỏi tay quá ^^

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

đây là bài văn biểu cảm nên không đi sâu về miêu tả sau dây mình xin trinh bày

phượng cư rơi , phượng cư nở.Học sinh chúng ta ai cung đã tung nhìn thây loài cây tuyet vơi này.Cây phượng la loài cây tôi yêu nhất

Tôi yêu từng chiếc lá xanh mơn mởn,yêu cái màu hoa đỏ hồng, yêu cái dáng thân thương của cây phượng.Phượng có mọc đơn đọc đâu, phượng nở thành từng hàng trải dài khăp các con phố ,trên những phhó phường trong những trường học.

Phượng như người bạn tri âm tri kỉ thêo ta suốt cuộc đời học sinh,học sinh chúng ta ai là người chưa từng đùa vui dưới gốc phượng, ai là người chưa dc phương che chở cho những cơn nắng chói chang.Năm tháng dưới mái trường cung thật ngắn ngủi những cuộc nghỉ hè đến như chớp măt cứ như thể ta chi mới dùa vui chut phút dưới mái trường vào thời đểm cuối nam ấy sân trường tràn ngạp tiếng cười nhung cung có đôi nước mắt chia xa lăn dài trên má.Chúng ta cười , phượng nở hoa cười theo, chúng ta khóc phương trút lá xuóng như rơi lệ.Phượng nhớ ai cơ chứ, phượng chỉ nhơ nhung cậu học trò đang còn nô đùa vui vẻ, phượng buồn vi ngày mai chi 1 ngày nữ thôi phượng sẽ chơi với ai khi học sinh về cả rồi.Nhưng phượng vẫn thủy chung, son sắc,từng cánh hoa khẽ rơi xuống cây phương lai ngồi ôn lai nhưng kỉ niệm vui buồn,hờn,dỗi cua tuổi thơ chúng ta.

Nhớ lắm cây phượng ơi , nhớ từng phút giây vui vẻ,nhớ những ngày còn thủ thỉ dưới gốc phượng nhớ những người bạn đã xa.Nhưng hè cũng qua mau, để hoa phương gặp lại ban cũ hoa chung niềm vui khai trương với tụi học trò.

Tuổi thần tiên chúng ta co gì đẹp hơn la dc ngắm màu hoa đỏ dười mái trường .Dù mai này đi đâu, về đâu hay đã lớn khôn va trưởng thành toi se mãi không quên bóng dáng thân thương của cây phượng.

Phượng-hoa của tuổi ấu thơ - hoa của tuổi học trò chúng ta .Phượng nhắn nhủ ta rằng:Hãy trân trọng nhưng phut giây bên bạn bè bên thầy cô .Nhớmãi.....Nhớ mãi ..... nhứng tháng năm dưới mái trường

phu````````````` mỏi tay quá ai thấy hay thi vote 1 cái nha

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Đất nước tôi thân thương với những làng quê trù phú. Về những vùng quê Bắc Bộ, ai có thể quên đc người nông dân chất phác, làng xóm thân tình?Một cách tự nhiên, lg` yêu quê hương đất nước đã đc khẽ gài trong mỗi người: bờ tre xanh mát, gốc đa đầu làng, đồng lúa chín thơm dập dờn như hòa nhịp theo cánh cò lả,... Làng quê VN còn đặc trưng với 1 loài cây, lhoa: đó là hoa sen - loài hoa mộc mạc, thuần khiết.

Một sự thật mà tôi dường như đã nhận thấy từ khi mới biết đến khái niệm quê - hương: tôi yêu hsen. Hsen có vẻ đẹp giản dị, càng ngắm càng thấy dân dã: tấm áo đào phớt ôm áp nhị hoa vàng tươi, tỏa hương ngan ngát. Hoa tươi thắm rực rỡ trên nền lá xanh mướt như những chiếc mũ tai bèo phơi phới trong từng làn gió đãm những giọt nắng vàng hoe.

Từ Bắc vào Nam, sen có mặt khắp mọi nơi, gần gũi và thân thiết với mọi người như cây tre, cây đa. Phải chăng tôi yêu hoa sen chính vì sự thân thuộc của nó: những xe hoa trên các tuyến phố, hồ sen ở chùa Một Cột, hoa sen trên các mái đình, mái chùa cong vút, cổ kính. Ngoài ra, hãng hàng không Việt Nam đã chính thức chọn biểu tượng bông sen vàng sáu cánh để kết nối Việt Nam với các nước khắp 5 châu 4 bể.

Thỉnh thoảng, về quê, tôi thường trốn ra hồ sen trước đình làng. Tôi muốn hít thật đẫy cái hương thơm ngây ngất ấy, hồ như cố lưu giữ để đem một ít về nhà. Đôi câu ca dao ngọt ngào vang lên trong tôi:

"Trong đầm gì đẹp bằng sen

Lá xanh bông trắng lại chen nhị vàng

Nhị vàng, bông trắng, lá xanh

Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn."

Có thể nói, hsen là 1minh chứng, 1 tấm gương cho những ai biết tu dưỡng, thì dù ở nơi ao tù bùn đọng, cũng sẽ trở nên 1 giá trị, 1 sức mạnh vô song. Ở đây, hoa sen là sự giác ngộ, đạt được sự trong sáng và giải thoát khỏi bùn nhơ...

Dù cho người xưa có hàm ý thế nào, tôi vẫn yêu hoa sen vì sen là thứ hoa đồng nội, nó gắn với vẻ bình di của quê hương tôi. Lá sen sinh ra để bao bọc cốm xanh, một thứ quà đặc biệt mà mẹ thiên nhiên ban tặng cho con người. Lá sen mát dịu, che chở tôn thêm hương thơm thanh khiết cho từng "lá cốm". Không những thế, nhờ bàn tay khéo léo và kinh nghiệm nhiều đời, con người đã chế ra món nước chè sen thơm ngan ngát.Qua 1 đêm, lá chè đc những đóa sen ấp ủ, thấm đẫm sương mai, đậm đà những chất tinh túy của đât trời. Không chỉ vậy, hoa sen còn gắn bó và hiện diện trong đời sống hàng ngày của người dân Việt: Tâm sen dùng để ướp thuốc, ngó sen dùng để làm món ăn, lá sen cũng dùng để gói bánh, gói cốm và nó mang lại mùi thơm đặc biệt.

Từng xe hoa vẫn lăn bánh đều đều trên phố, cốc chè sen vẫn thơm dìu dịu như mời gọi, cho tôi một cảm xúc, 1 tình yêu nhẹ nhàng: hoa sen duyên dáng mà mộc mạc, hoa sen quê hương.

Đây là bài văn biểu cảm về hoa sen ....Em tham khảo nhé.Bài này cũng do một học sinh lớp 7 làm đó

U

uocmovahoaibao

tham khảo nhé!

Cây tre đã đi vào văn hoá VN như một hình ảnh bình dị mà đầy sức ống, dẻo dai chống chịu thiên tai, gió bão và giặc ngoại xâm. Thế nhưng những năm gần đây, có một thực tế đáng buồn là loại cây đa dạng, thiết thực trong mọi mặt đời sống này đã bị coi nhẹ, bị chặt phá, bị thoái hoá... bởi nhiều nguyên nhân khác nhau.

Có mặt ở nhiều nước Châu á như ấn Độ, Trung Quốc, Nhật Bản, Triều Tiên, Philippines, Indonesia từ xa xưa, cây tre cũng gắn bó với người nông dân VN từ nghìn năm rồi. Hình ảnh làng quê VN từ xưa gắn liền với luỹ tre làng - những bụi tre gai ken dày chắn gió bão thiên tai và che chắn cho mỗi làng Việt trước trộm đạo, giặc cướp và kẻ xâm lược - nhân tai. Không thể kể hết tính đắc dụng của tre đối với người nông dân VN: làm nhà cửa (vì kèo, lanh tô, phên liếp, vách tường...), làm vô số vật dụng: cái cần câu, cái vó cất tôm cất tép, cái đó, bè mảng, cái cầu ao và cả những cái cầu bắc qua những con mương, con kênh nhỏ. Tre từng được sử dụng phổ biến để làm đồ gia dụng: bàn ghế, giường chõng, các loại vật dụng sinh hoạt từ cái đòn gánh và đôi quang (thứ vật liệu đa dụng để gánh mọi thứ ra đồng và gánh lúa từ đồng về nhà, chưa kể còn được dùng như một thứ “tủ lạnh” thông thoáng để bảo quản thức ăn và chống chó, mèo, chuột hữu hiệu) đến cái khung cửi, cái xa quay sợi, cái rổ, cái rá, cái dần, cái sàng gạo, cái rế đựng nồi, cái gáo múc nước, cái bừa, cái cào, cái ách khoác lên cổ con trâu cày đến con dao cật nứa cắt rốn lúc chào đời, cái quạt nan, đôi đũa, cái tăm... nhiều thứ vật dụng làm bằng tre còn được dùng đến ngày nay. Đấy là còn chưa nói tới các loại vật dụng của nhà nông, cũng như nhiều loại vũ khí thời xưa của cha ông ta đều có phần cán, phần tay cầm làm bằng một loại cây nào đó thuộc họ tre. Cây gậy tầm vông thời đánh Pháp xâm lược là một chứng tích đã đi vào lịch sử. Cây nêu dựng lên trước cửa nhà vào dịp năm mới thời xưa để trừ ma quỷ, cái ống đựng bút và quản bút lông của các nhà nho mà những năm gần đây về nơi thôn dã ta còn thấy, đến những cánh diều mà hôm nay con trẻ còn chơi... tất cả đều làm từ tre. Vật dụng ngày càng có vẻ thuận tiện hơn, có vẻ đẹp đẽ hơn đã đẩy chúng ta xa rời thứ cây nhiều lợi ích như thế. Thậm chí có một thời ấu trĩ, người ta đã chặt đi những bụi tre gai quanh làng với lý do là chúng làm đất bạc màu. Những rặng tre rợp bóng ở đường làng, nghiêng xuống nơi bờ ao không còn mấy nữa. Nhiều người quên mất rằng bao đời tổ tiên người Việt khai phá đồng bằng Bắc Bộ được như ngày hôm nay là do đắp đê chống lụt, trị thuỷ. Những triền đê được giữ vững trước nước lụt, bão tố, ngoài phần công sức của người Việt xưa bao đời bồi đắp, thì còn có phần công sức của những bụi tre có tác dụng giữ đất, chống xói lở. Nhưng xem ra chỉ có ở VN là cây tre và các loại tre vẫn bị bỏ quên. Hiện nay, khoảng hơn 1.000 loài thuộc họ tre đã được trồng ở nhiều nơi trên thế giới, nhất là ở các nơi có khí hậu nhiệt đới và cận nhiệt đới. Các nước phát triển ngày càng coi trọng cây tre và ưa thích các loại sản phẩm chế biến từ tre. ở các nước Đông á, nơi được coi là quê hương của cây tre, đang có xu hướng quay trở lại sử dụng loại vật liệu có nhiều đặc tính quý báu này trong mọi mặt của đời sống. Một ngành công nghiệp chế biến các sản phẩm từ tre đã ra đời và đang phát triển mạnh ở một số nước Châu Á.

Đi đầu trong những nước này là Trung Quốc. Tre và các loại cây thuộc họ tre phát triển chủ yếu ở các tỉnh phía Nam Trung Quốc, những năm gần đây xuất khẩu hơn nửa triệu mét vuông mỗi năm. VN, đất nước mà cây tre, cây trúc mọc từ ngàn đời, những năm gần đây cũng tiêu thụ không ít chiếu trúc, chiếu tre nhập từ Trung Quốc, và xu hướng này vẫn đang tiếp diễn!!! Mỗi hécta trồng tre chất lượng cao đem lại thu nhập 15.000 USD mỗi năm cho người nông dân Trung Quốc. Các tác phẩm mỹ thuật tinh xảo được dệt thủ công từ sợi tre (được chẻ nhỏ và chế biến bằng công nghệ hiện đại) xuất sang thị trường Singapore gần đây thật đáng chú ý. Trái với quan niệm trước đây là cây tre làm đất bạc màu, kết quả nghiên cứu do Viện Nghiên cứu và phát triển sinh thái (trụ sở ở Lugana, Philippines) cho thấy cây tre đã cải tạo thành công ở những vùng đất bị tro núi lửa Pinatubô huỷ hoại. Cây tre có sức sống tuyệt vời ở cả những vùng đất bạc màu, cằn cỗi hay đất bị ô nhiễm. Viên nghiên cứu này cũng khẳng định bộ rễ của cây tre có tác dụng ổn định nhất, chống xói mòn đất, chống xói lở bờ sông, tre mọc ken dày có thể làm giảm cường độ của gió, giảm sự tàn phá của những cơn bão và gió lốc. Người Nhật đã từng trồng thí nghiệm tre trên một vùng đất ở gần Hiroshima -thành phố bị tàn phá bởi bom nguyên tử năm 1945. Cây tre đã đâm chồi trên đất nhiễm phóng xạ ở đây sau khi được trồng vài tháng! Một phương pháp sử dụng chất bảo quản có nguồn gốc thiên nhiên mới cũng được các nhà khoa học Nhật phát minh gần đây, khi mà trong quá trình nghiên cứu xử lý tre dùng làm đồ nội thất và làm thùng chứa, họ vô tình phát hiện một chất có khả năng chống ôxy hoá mạnh có trong vỏ cây tre. Nếu như cây cà kheo bằng tre được người dân miền biển VN sử dụng từ

Top Bottom