Sinh 9 ứng dụng di truyền học

MinhPhuong2611

Học sinh
Thành viên
21 Tháng tám 2019
185
75
46
Thái Bình
THCS 14-10
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

một bạn học sinh đã lấy các cây lúc tám hải hậu được tạo ra từ công nghệ tế bào đem trồng vào các chậu đất bùn.các chậu này có lượng phân bón khác nhau nhưng các yếu tố tác động lên các cây lúa cũng như số cây trong một chậu là như nhau.sau một thời gian lúa trổ bông kết hạt,bạn tiến hành đếm hạt trên một bông ở mỗi cây
a.hãy cho biết mục đích của việc làm trên
b.hãy dự đoán kết quả mà bạn học sinh thu được và cho biết cơ sở khoa học của dự đoán này
c.nếu bạn học sinh lấy các hạt của cây lúa đem gieo và tiến hành các bước tương tự như thế thì có đạt được mục đích không?Tại sao?
các anh chị giải thích cho e bt vận dụng ntn với ạ
em cảm ơn ạ :Tuzki3:Tuzki6

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Chúc em buổi tối khỏe mạnh:>>

a, Khi người ta đảm bảo rất nhiều yếu tố giống nhau mà có 1 nhân tố khác thì là để xác định của yếu tố đó với đối tượng í. Vậy theo em trường hợp này sẽ là thí nghiệm ảnh hưởng của nhân tố nào với đối tượng gì nhỉ?
b, Thường thì đối tượng được đảm bảo tốt nhân tố muốn theo dõi thì sẽ cho kết quả tốt nhất nà.
Từ đó=> Vai trò của nhân tố đó với đối tượng, kiểu kiểu vậy:3
c, Hạt của cây là hợp tử tạo ra từ sinh sản hữu tính nên kiểu gen có thể khác cây ban đầu. Vậy 1 nhân tố khác sẽ không được đảm bảo thì kết quả sẽ thế nào nhỉ?

Chị gợi ý vậy thì em cứ làm thử rồi chụp lên đây chị xem cho.
Chúc em học tốt~

MinhPhuong2611

Học sinh
Thành viên
21 Tháng tám 2019
185
75
46
Thái Bình
THCS 14-10
Chúc em buổi tối khỏe mạnh:>>

a, Khi người ta đảm bảo rất nhiều yếu tố giống nhau mà có 1 nhân tố khác thì là để xác định của yếu tố đó với đối tượng í. Vậy theo em trường hợp này sẽ là thí nghiệm ảnh hưởng của nhân tố nào với đối tượng gì nhỉ?
b, Thường thì đối tượng được đảm bảo tốt nhân tố muốn theo dõi thì sẽ cho kết quả tốt nhất nà.
Từ đó=> Vai trò của nhân tố đó với đối tượng, kiểu kiểu vậy:3
c, Hạt của cây là hợp tử tạo ra từ sinh sản hữu tính nên kiểu gen có thể khác cây ban đầu. Vậy 1 nhân tố khác sẽ không được đảm bảo thì kết quả sẽ thế nào nhỉ?

Chị gợi ý vậy thì em cứ làm thử rồi chụp lên đây chị xem cho.
Chúc em học tốt~
chị ơi em làm là
a.mục đích:Nắm được mức độ ảnh hưởng của môi trường(lượng phân bón,ký thuật chăm sóc..)lên từng cây
b.em dự đoán đc kết quả là cây có được lượng phân bón đủ,môi trường chăm sóc tốt thì sẽ cho năng suất cao,chất lượng lúa tốt,nhiều hạt
còn cây thiếu chất dinh dưỡng(lượng phân bón cho cây là quá ít k đủ hay bón nhiều đến mức dư thừa)thì cây sẽ k đạt đc kết quả mong muốn
Cơ sơ khoa học của dự đoán này thì em nghĩ là giữa KG(giống cây) với KH (năng suất,chất lượng) có mối quan hệ với nhau qua đó thì chịu tác động bởi môi trường (điều kiện chăm sóc và biện pháp kỹ thuật)
c.Hạt của cây là hợp tử tạo ra từ sinh sản hữu tính nên kiểu gen có thể khác cây ban đầu. Vậy kiểu gen(giống cây) sẽ không được đảm bảo thì kết quả sẽ k có độ thuần chủng cao và năng suốt tốt như cây mẹ
chị xem giúp e với ạ
theo ý hiểu của e vs sự gợi ý của chị em mới làm được như thế có gì c sửa cho em nha

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
a.mục đích:Nắm được mức độ ảnh hưởng của môi trường(lượng phân bón,ký thuật chăm sóc..)lên từng cây
Chị nghĩ là ảnh hưởng của phân bón thôi í
b.em dự đoán đc kết quả là cây có được lượng phân bón đủ,môi trường chăm sóc tốt thì sẽ cho năng suất cao,chất lượng lúa tốt,nhiều hạt
còn cây thiếu chất dinh dưỡng(lượng phân bón cho cây là quá ít k đủ hay bón nhiều đến mức dư thừa)thì cây sẽ k đạt đc kết quả mong muốn
Ngoài lượng ra mình sẽ xét xem có phù hợp với cây không nữa nè.
Cơ sơ khoa học của dự đoán này thì em nghĩ là giữa KG(giống cây) với KH (năng suất,chất lượng) có mối quan hệ với nhau qua đó thì chịu tác động bởi môi trường (điều kiện chăm sóc và biện pháp kỹ thuật)
Cái này thì chị lại nghĩ là mình nên tập trung vào phân bón thôi í: Cây cần đủ chất dinh dưỡng mới sinh trưởng tốt được
c.Hạt của cây là hợp tử tạo ra từ sinh sản hữu tính nên kiểu gen có thể khác cây ban đầu. Vậy kiểu gen(giống cây) sẽ không được đảm bảo thì kết quả sẽ k có độ thuần chủng cao và năng suốt tốt như cây mẹ
chị xem giúp e với ạ
Thực ra mình không cần và không nên xét kĩ đến độ TC, năng suất... đâu. Đơn giản là để xác định ảnh hưởng của phân bón thì các yếu tố khác, bao gồm kiểu gen phải giống nhau hoàn toàn

Đó, em thấy sao?

• Like
Reactions: H.Bừn
Top Bottom