Sinh 9 Ứng dụng di truyền học

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Ứng dụng công nghệ gen người ta đã chuyển thành công gen kháng rầy nâu vào cây lúa. Tính trạng này có di truyền không? Vì sao? Nêu những ứng dụng của công nghệ gen.
Công nghệ gen là các thao tác tác động lên ADN mang 1 gen hoặc 1 cụm gen từ tb cho sang tb nhận nhờ thể truyền
=> Làm thay đổi vật chất di truyền là ADN
=> CÓ thể di truyền từ thế hệ này sang thế hệ khác
Ứng dụng: Bạn xem lại SGK nhé

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Thank you very much! Em làm thế này được không ạ: ADN kháng rầy nâu được đưa vào cây lúa và được gắn vào NST của cây lúa, do đó cùng nhân đôi, phân li với NST của cây lúa nên nó di truyền được

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Thank you very much! Em làm thế này được không ạ: ADN kháng rầy nâu được đưa vào cây lúa và được gắn vào NST của cây lúa, do đó cùng nhân đôi, phân li với NST của cây lúa nên nó di truyền được
Các ADN cuộn xoắn và trải qua nhiều giai đoạn thì mới trở thành NST nên chỗ "được gắn vào NST của cây lúa..." nghe nó không ổn lắm nhỉ
Chị nghĩ khi giải thích thì sẽ nói về công nghệ gen chung rồi nói về chuyển gen kháng rầy nâu vào lúa: Công nghệ gen là các thao tác tác động lên ADN mang 1 gen hoặc 1 cụm gen từ tb cho sang tb nhận nhờ thể truyền. Gen kháng rầy nâu được chuyển vào lúa nhờ công nghệ gen, do đó sẽ làm thay đổi ADN, tế bào lúa sẽ thực hiện các hoạt động sống bình thường nên gen đó có thể di truyền từ thế hệ này sang thế hệ khác

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Vâng, em hiểu rồi, em cảm ơn chị, em vừa thi có câu này còn hơi phân vân chị xem câu em mới vừa đăng nhé ạ

• Like
Reactions: Vũ Linh Chii
Top Bottom