CLB lịch sử "Tứ trụ triều đình" của làng sử Việt

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chắc có lẽ nhiều em học sinh trên diễn đàn này có học các sách giáo khoa, cả sách tham khảo bộ môn do một loạt các giáo sư, phó giáo sư và tiến sĩ đầu ngành như Tôn Thất Chiêm Tế, Đào Duy Anh, Lương Ninh, Đinh Xuân Lâm, Phan Đại Doãn, Vũ Dương Ninh... viết, được thể hiện ngay đầu trang bìa của sách giáo khoa luôn (các bạn để ý sẽ thấy nhé). Trong số đó, nổi lên bốn người thày được giới sử học tôn làm "Tứ trụ triều đình" là các thầy GS Phan Huy Lê, GS Đinh Xuân Lâm, GS Hà Văn Tấn và GS Trần Quốc Vượng. Cả bốn người thày đều rất giỏi chuyên môn, viết nhiều đầu sách tham khảo. Mặc khác, các thày dù không tham gia viết sách giáo khoa để dạy học cho học sinh, nhưng các thày có những ý kiến quý báu để bộ sách giáo khoa hoàn thiện. Hiện nay chỉ có duy nhất một thầy trong "Tứ trụ triều đình" vẫn còn khỏe dù thày đã 80 tuổi rồi. Cùng điểm lại chân dung của bốn thày nhé:

GS Đinh Xuân Lâm (cùng với bạn là GS Phan Huy Lê)

GS Hà Văn Tấn

Mình đã ra thử câu hỏi trắc nghiệm về bốn thày ở trên. Các bạn tự tìm đọc thông tin về và tự trả lời theo hiểu biết của mình nhé. Mình biết rất ít học sinh biết về bốn thày "tứ trụ triều đình" sử học Việt Nam rất nổi tiếng này, nhưng sẵn có công nghệ thông tin thì các bạn vẫn có thể tìm hiểu và trả lời theo suy nghĩ của mình.

Top Bottom