Ngoại ngữ Tự ôn Writing cho kì thi vào 10 chuyên môn Tiếng Anh

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello mọi người ^^ Không biết các bạn 2k7 ôn thi chuyên đến đâu rồi nhỉ. Hiện tại chỉ còn khoảng hơn 3 tháng nữa là các bạn bước vào kì thi vào 10, thời gian cũng không quá nhiều, do đó nếu bạn nào thi chuyên Anh vẫn còn mơ màng về kĩ năng này thì đây là topic dành cho các bạn.

Trong khoảng 100 ngày, mình không khuyến khích các bạn nâng cao nhiều về mặt ý tưởng hay từ vựng, cấu trúc xịn xò mà các bạn nên dành thời gian để rèn tư duy, viết đúng (ngữ pháp, format, luận điểm, ...), viết đủ và đảm bảo dành thời gian cho các phần khác trong bài thi vì mình nghĩ lấy được 0,5 điểm ở kĩ năng khác dễ hơn rất nhiều so với writing.

Sau đây là một số cách đơn giản các bạn có thể áp dụng để ôn tập kĩ năng này:

1. Hiểu đề
Đầu tiên, các bạn cần xác định xem tỉnh mình sẽ thi những dạng đề nào. Có tỉnh thi theo format đề của IELTS, có tỉnh lại thi viết thư + luận, có tỉnh lại thi theo format khác. Nói tóm lại, nếu các bạn xác định sai hoặc không chịu xác định thì những bước sau không còn nhiều giá trị nữa.

Ngày xưa mình thi vào 2 trường chuyên là trường THPT chuyên Hà Tĩnh và trường THPT chuyên ĐH Vinh, tuy nhiên do chủ quan nên đến lúc vào phòng thi mình mới biết đề thi của trường THPT chuyên ĐH Vinh có phần letter, và mình thì chưa bao giờ viết letter cả. Hậu quả là bài đấy mình làm mất 40 phút nhưng không hoàn thiện lắm, bài essay mình cũng viết vội do không có thời gian nữa và cũng không kịp check lại.

2. Xác định các dạng đề cần học
Từ bước 1, các bạn tự tìm hiểu xem format đấy thì có bao nhiêu dạng bài, sau đó dựng cho mình 1 template riêng để áp dụng cho tất cả các bài tự luyện thuộc dạng đấy. Ví dụ với bài application letter thì các bạn tìm cho mình, hoặc tự dựng 1 khung bài sẵn, sau đó mỗi khi luyện viết thì hãy áp dụng đúng cái format đó chứ đừng đa dạng hay phong phú làm gì vì vào phòng rồi thì các bạn cũng chỉ thi đúng 1 bài mà thôi.

3. Đọc và phân tích bài mẫu
Việc này ai cũng biết, nhưng đọc thế nào và phân tích thế nào lại là câu chuyện khác. Khi đọc bài, các bạn nên vừa đọc vừa gạch ra những luận điểm, luận cứ mà tác giả sử dụng, xem thử tác giả sử dụng lối viết ra sao, mình có thể học theo không, điều này giúp các bạn hình thành thói quen tư duy rất tốt để đến khi làm bài thì mọi thứ sẽ tự động nhảy số trong đầu bạn. Bên cạnh đó, các sử dụng ngôn ngữ, từng dấu chấm câu, cách tác giả kết nối ý, cách viết mở bài, kết bài ra sao, ... cũng là thứ mà các bạn cần học hỏi. Mỗi ngày bỏ ra khoảng 15-20 phút phân tích 1-2 bài mẫu của tác giả sẽ giúp ích rất nhiều cho bạn trong quá trình học viết.

4. Xem Tiktok, YouTube Short, Facebook Watch, ...
Các bạn có thể follow một số kênh như IELTS with Datio, Dang Tran Tung, Kiên Luyện, ... để học hỏi thêm về cách sử dụng từ, cách triển khai ý, vân vân và mây mây. Vừa giải trí, vừa ôn luyện luôn =)) Một công đôi việc. Ví dụ đợt thi IELTS trước, mình vô tình xem 1 video nào đó có nói về cụm "in worst-case scenerio", thì mình cũng không ngờ vào phòng thi mình dùng được từ này luôn =)) Nên hãy tận dụng triệt để cơ hội và tài nguyên nhé.

5. Luyện tập
Dù mình bảo không tập trung quá nhiều cho kĩ năng này nhưng mình thấy mỗi tuần dành ra khoảng 2 tiếng để luyện tập 2 lần cho kĩ năng này cũng không hề phí phạm đúng không. Luyện tập là cách giúp bạn tự tổng hợp lại những gì mình đã học được, đồng thời kiểm tra các bạn về tốc độ, kĩ năng tư duy, khả năng viết, ... Sau khi viết thì các bạn có thể nhờ thầy cô xem hộ hoặc type lại lên diễn đàn nhờ mọi người check nhé ^^

Hi vọng rằng những điều trên sẽ giúp bạn có 1 hành trang thi vào chuyên thật vững chắc.

• Love
Reactions: mynhchow
Top Bottom